Breaking News

નહીં જાણતા હોવ ઉત્તરાયણે કાળા તલ-ગોળ ખાવાની પરંપરાનું મહત્ત્વ…

સૂર્ય 30 દિવસમાં તેની રાશિ બદલીને 6 મહિનામાં અસ્ત થાય છે. જ્યારે સૂર્ય મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે ત્યારે તે મકર રાશિના રૂપમાં ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે સૂર્યાસ્ત પણ થાય છે. આ તહેવાર દેશના અલગ-અલગ ભાગોમાં અલગ-અલગ નામથી ઉજવવામાં આવે છે પરંતુ એક જ વાત છે કે મકરસંક્રાંતિ પર તલ અને ગોળના લાડુ ખાવા અને દાન કરવા.

 

 

પરંપરા સદીઓથી ચાલી આવે છે

ઉત્તરાયણના દિવસે કાળા તલના લાડુ ખાવાની અને ખવડાવવાની પરંપરા ભારતમાં સદીઓથી ચાલી આવે છે. પરંતુ તમને શું લાગે છે તેની પાછળનું કારણ શું છે? આ દિવસે તલ અને ગોળનું દાન કરવાનું પણ વિશેષ મહત્વ છે. સાથે જ જો તેને ખીચડી બનાવીને ખાવામાં આવે તો ઘણા ફાયદા થાય છે.

શનિ અને સૂર્યનું જોડાણ છે

ધર્મ અને જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર મકરસંક્રાંતિ પાછળ તલ અને ગોળ ખાવાનો, દાન આપવાનો સંબંધ સૂર્ય અને શનિદેવ સાથે છે. કાળા તલનો સંબંધ શનિ સાથે છે અને ગોળનો સંબંધ સૂર્ય સાથે છે. મકરસંક્રાંતિના દિવસે જ્યારે આ બે વસ્તુઓ ખાવામાં આવે છે અથવા તેનું દાન કરવામાં આવે છે તો તેનાથી શનિ અને સૂર્ય બંનેની કૃપા વધે છે. જીવનમાં સફળતા માટે બંને ગ્રહોની કૃપા જરૂરી છે. મકરસંક્રાંતિના દિવસે તલ ખાવાથી ઘરમાં સુખ-સમૃદ્ધિ આવે છે.

 

 

સૂર્યને શનિદેવની કૃપા પ્રાપ્ત થઈ હતી

પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, એક વખત સૂર્યદેવે ક્રોધિત થઈને પોતાના પુત્ર શનિદેવના ઘરમાં આગ લગાવી દીધી હતી. કુંભ રાશિનો સ્વામી શનિ છે અને તેને તેનું ઘર માનવામાં આવે છે. ત્યારબાદ શનિદેવે પિતા સૂર્યને કાળા તલ વડે નમસ્કાર કર્યા. આશીર્વાદ પણ આપ્યા કે જ્યારે પણ સૂર્ય મકર રાશિમાં આવશે ત્યારે તે તેમના ઘરને સમૃદ્ધ અનાજથી ભરી દેશે. તેમજ આ સમયે જે લોકો સૂર્ય ભગવાનને કાળા તલ અને ગોળ અર્પણ કરશે તેમના જીવનમાં સૂર્ય અને શનિ બંનેની કૃપાથી ઉન્નતિ થશે.

About gujju

Check Also

32 વર્ષની નાની ઉંમરમાં અરબપતિ પંખુડીએ લીધી વિદાઈ સ્ટાર્ટઅપ જગતમાં નિરાશા, રતન ટાટા સાથે લીધું હતું ડિનર…

પેલું ગીત સાચું જ છે આપણે ઈશ્વરના રમકડાં છીએ અને તે આપણામાં જેટલી ચાવી ભરે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *