Breaking News

આ વખતે સંક્રાતિનુ શું છે વાહન કઇ દિશામાં છે નજર જાણીલો…

આ વખતે મકરસંક્રાંતિ 14 જાન્યુઆરીએ ઉજવવામાં આવશે. આ દિવસે સૂર્ય દેવતા રાશિ બદલીને મકર રાશિમાં સંક્રમણ કરશે. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર સૂર્યનો રાશિ પરિવર્તન ખૂબ જ વિશેષ માનવામાં આવે છે. સૂર્યને તમામ ચિહ્નોનો રાજા માનવામાં આવે છે. તે મકર રાશિના દિવસે વસંતના આગમનનો પણ સંકેત આપે છે, જ્યાં સૂર્યના સંક્રમણને કારણે ગ્રહણ સમાપ્ત થશે.

મકર રાશિનું વાહન અને સ્વરૂપ
સંક્રાતિએ પીળા વસ્ત્રો ધારણ કર્યા છે. સંક્રતીએ હાથમાં ગદા પકડી છે. સંક્રતી પોતાના કપાળ પર કેન્સરનું તિલક પહેરે છે. જાતિ સંક્રતી એ સાપ છે. સંક્રતિની ઉંમર કુમારી છે. સંક્રતીનું ફૂલ ઊડી ગયું. સંક્રતી દૂધ ખાય છે. સંક્રતિનું પાત્ર રૂપા છે. કંચુકીને પાન અને મોતીના આભૂષણોથી શણગારવામાં આવે છે.

વર્નમ મિશ્રા છે. નક્ષત્રનું નામ નંદા છે. સામુદાયિક મુહૂર્ત 30 સમર્ધ્યા છે. સંક્રાતિ પદ બેઠું છે. ઉમર કુંવારી છે. સંક્રતીનું આગમન ઉત્તરથી આવે છે અને દક્ષિણ તરફ જાય છે. તે પૂર્વ તરફ મુખ કરે છે અને દક્ષિણપશ્ચિમ દેખાય છે.

60 યોજના વિસ્તાર સાથે લાંબી નાક, નવ હાથ, એક માથું, પુરૂષવાચી દાંત પીસવા, કઠોર શબ્દો ઉચ્ચારવા, ઝાડના પાન અને ફળો તોડવી, ગાયોને દૂધ આપવી એ સંક્રતિનું સ્વરૂપ જોઈ શકાય છે.

સંક્રતીનું ફળ
સંક્રતિ પાસે રહેલી વસ્તુઓની અછત છે. તે વસ્તુઓની કિંમતમાં વધારો કરે છે. સંક્રતી દૂધ લે છે તેથી તેના ભાવ વધે છે. વાઘ અને પશુઓનો ત્રાસ વધે છે. ચણા વધુ મોંઘા થાય છે, સ્ટોક વધે છે અને જીવનરક્ષક દવાઓ સસ્તી થાય છે. જમીનના ભાવ વધે છે. લોખંડ, રેતી, કાંકરી, ઈંટો જેવા કાચો માલ વધે છે. આતંકવાદ અને રાષ્ટ્રદ્રોહ વિરુદ્ધ કાર્યવાહી કરવામાં આવશે.

સૂર્ય 30 દિવસમાં તેની રાશિ બદલીને 6 મહિનામાં અસ્ત થાય છે. જ્યારે સૂર્ય મકર રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે ત્યારે તે મકર રાશિના રૂપમાં ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે સૂર્યાસ્ત પણ થાય છે. આ તહેવાર દેશના અલગ-અલગ ભાગોમાં અલગ-અલગ નામથી ઉજવવામાં આવે છે પરંતુ એક જ વાત છે કે મકરસંક્રાંતિ પર તલ અને ગોળના લાડુ ખાવા અને દાન કરવા.

 

 

પરંપરા સદીઓથી ચાલી આવે છે

ઉત્તરાયણના દિવસે કાળા તલના લાડુ ખાવાની અને ખવડાવવાની પરંપરા ભારતમાં સદીઓથી ચાલી આવે છે. પરંતુ તમને શું લાગે છે તેની પાછળનું કારણ શું છે? આ દિવસે તલ અને ગોળનું દાન કરવાનું પણ વિશેષ મહત્વ છે. સાથે જ જો તેને ખીચડી બનાવીને ખાવામાં આવે તો ઘણા ફાયદા થાય છે.

શનિ અને સૂર્યનું જોડાણ છે

ધર્મ અને જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર મકરસંક્રાંતિ પાછળ તલ અને ગોળ ખાવાનો, દાન આપવાનો સંબંધ સૂર્ય અને શનિદેવ સાથે છે. કાળા તલનો સંબંધ શનિ સાથે છે અને ગોળનો સંબંધ સૂર્ય સાથે છે. મકરસંક્રાંતિના દિવસે જ્યારે આ બે વસ્તુઓ ખાવામાં આવે છે અથવા તેનું દાન કરવામાં આવે છે તો તેનાથી શનિ અને સૂર્ય બંનેની કૃપા વધે છે. જીવનમાં સફળતા માટે બંને ગ્રહોની કૃપા જરૂરી છે. મકરસંક્રાંતિના દિવસે તલ ખાવાથી ઘરમાં સુખ-સમૃદ્ધિ આવે છે.

 

 

સૂર્યને શનિદેવની કૃપા પ્રાપ્ત થઈ હતી

પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, એક વખત સૂર્યદેવે ક્રોધિત થઈને પોતાના પુત્ર શનિદેવના ઘરમાં આગ લગાવી દીધી હતી. કુંભ રાશિનો સ્વામી શનિ છે અને તેને તેનું ઘર માનવામાં આવે છે. ત્યારબાદ શનિદેવે પિતા સૂર્યને કાળા તલ વડે નમસ્કાર કર્યા. આશીર્વાદ પણ આપ્યા કે જ્યારે પણ સૂર્ય મકર રાશિમાં આવશે ત્યારે તે તેમના ઘરને સમૃદ્ધ અનાજથી ભરી દેશે. તેમજ આ સમયે જે લોકો સૂર્ય ભગવાનને કાળા તલ અને ગોળ અર્પણ કરશે તેમના જીવનમાં સૂર્ય અને શનિ બંનેની કૃપાથી ઉન્નતિ થશે.
મુહૂર્ત ચિંતામણિ ગ્રંથ અનુસાર, મકરસંક્રાંતિનો શુભ સમય સૂર્ય સંક્રાંતિના સમયના 16 કલાક પહેલા છે અને પુણ્યકાળ 16 કલાક પહેલા શરૂ થાય છે. આ વખતે તહેવાર 14 જાન્યુઆરીએ સવારે 7.15 વાગ્યે શરૂ થશે અને સાંજે 5:44 વાગ્યે સમાપ્ત થશે. તેને સ્નાન, દાન, જાપ કરી શકાય છે. મહાપુણ્ય કાલ મુહૂર્ત સવારે 9 વાગ્યાથી રાત્રે 10:30 વાગ્યા સુધી ચાલશે. આ પછી બપોરે 1.32 થી 3.28 સુધી મુહૂર્ત થશે.

About gujju

Check Also

આ રાશિના જાતકોને આવે ભયંકર ગુસ્સો વાત-વાતમાં પિત્તો ગુમાવે…

દરેકનો પોતાનો સ્વભાવ હોય છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ પ્રકૃતિ તેના ગ્રહોની …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *