Breaking News

હુમલાખોરોને ગુમરાહ કરવા ડમી કાર, 100 જવાનોની સુરક્ષા, જાણો PM મોદીની મુલાકાતને લઈને સંપૂર્ણ સુરક્ષા પ્રોટોકોલ કેવી રીતે હોય છે

વડાપ્રધાન જ્યારે રાજ્યની મુલાકાતે જાય છે ત્યારે તેમની સુરક્ષા યોજના માટે શું વ્યવસ્થા કરવામાં આવે છે? તો પછી રાજ્ય સરકારની જવાબદારી શું?રાજ્ય સરકાર વડાપ્રધાનની સુરક્ષા કેવી રીતે સંભાળે છે? પીએમની આ પ્રકારની મુલાકાત વિશે સંપૂર્ણ સુરક્ષા પ્રોટોકોલ શું કહે છે? પીએમ મોદીની સુરક્ષાને નુકસાન થવાની ઘટના બાદ આ જાણવું પણ જરૂરી છે. પહેલા જાણો PMનો કાફલો કેવી રીતે કામ કરે છે.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી જે કારમાં બેઠા છે તેમાં બે બખ્તરબંધ BMW 7 સિરીઝની સેડાન, છ BMW X5s અને એક મર્સિડીઝ-બેન્ઝ એમ્બ્યુલન્સ અને અન્ય ડઝનબંધ વાહનોનો સમાવેશ થાય છે. તે પછી તે સંપૂર્ણપણે બુલેટપ્રૂફ કાર છે અને તે બુલેટ અને બોમ્બ વિસ્ફોટોથી અપ્રભાવિત રહે છે.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના કાફલામાં અત્યાધુનિક વાહનો છે. પ્રથમ એડવાન્સ સેફ્ટી કાર છે. આગળ અદ્યતન પાયલોટ કાર આવે છે. આ પછી ત્રીજા નંબર પર પાયલોટ કાર આવે છે. પાયલોટ કારની પાછળ જ એક સેફ્ટી કાર છે. જે બાદ VIP કારનો કાફલામાં સમાવેશ થાય છે.

પીએમના કાફલામાં 100 લોકો સામેલ

પીએમના કાફલાની સાથે જામર વાહન છે, જે રસ્તાની બંને બાજુ 100 મીટરની ત્રિજ્યામાં કોઈપણ ઉપકરણને વિતરિત કરવામાં સક્ષમ છે. હુમલાખોરને ગેરમાર્ગે દોરવા માટે પીએમના કાફલામાં ડમી કાર પણ દોડે છે.પીએમના કાફલામાં 100 જેટલા લોકો છે.

આ સામાન્ય રીતે વડા પ્રધાનનું રક્ષણ છે. ગઈકાલે ત્યાં કોઈ સુરક્ષા નહોતી અને એવું બન્યું કારણ કે વડા પ્રધાનને હેલિકોપ્ટર દ્વારા ફિરોઝપુર રેલીમાં પહોંચવાનું હતું અને હવામાન ખરાબ હતું. હેલિકોપ્ટર ઉપડી શક્યું ન હતું. વિકલ્પ તરીકે, વડાપ્રધાન મોદી રોડ માર્ગે ભટિંડા જવા રવાના થયા, પરંતુ યાત્રા અધૂરી રહી.

વડાપ્રધાનની સુરક્ષા કવચ શું છે?

પહેલો ઘેરો SPG કમાન્ડોનો છે.ત્યારે વડાપ્રધાનની સુરક્ષા દેશમાં સૌથી કડક છે. જેની જવાબદારી સ્પેશિયલ પ્રોટેક્શન ગ્રુપ (SPG)ની છે. આજે જ્યારે પીએમ મોદી ફ્લાયઓવર પર અટવાયા હતા. પીએમની સુરક્ષાનો પહેલો ઘેરો સ્પષ્ટ દેખાતો હતો. પીએમની આસપાસ એસપીજી કમાન્ડો હાજર હતા. બીજું વર્તુળ અંગરક્ષકનું છે.

ત્રીજી સીઝ એનએસજી કમાન્ડોની છે. આ એ જ NSG કમાન્ડો છે જેઓ કોઈપણ ઓપરેશનમાં નિષ્ણાત ગણાય છે. ચોથો ઘેરો પછી અર્ધલશ્કરી દળોનો છે.

ચોથા ઘેરામાં વિવિધ અર્ધલશ્કરી દળોના શ્રેષ્ઠ સૈનિકોનો સમાવેશ થાય છે જેમણે સખત તાલીમ મેળવી છે. પાંચમો ઘેરો પછી સ્થાનિક પોલીસનો છે. રાજ્યના પાંચમા સર્કલ માટે રાજ્ય પોલીસ જવાબદાર છે જ્યાં વડાપ્રધાન મુલાકાત લે છે.

હવે તમે જાણવા માગો છો કે બુધવારે ફિરોઝપુરમાં રેલીને સંબોધિત કરનાર પીએમ મોદીની સુરક્ષા માટે કોણ તૈનાત હતું કે ફ્લાયઓવર પર ફસાઈ ગયા. હકીકતમાં આજે વડાપ્રધાનની આંતરિક સુરક્ષામાં SPG કમાન્ડો તૈનાત કરવામાં આવ્યા હતા.

એમપી એટીએસ કમાન્ડો, સેન્ટ્રલ ઇન્ટેલિજન્સ એજન્સી, સેન્ટ્રલ અર્ધલશ્કરી દળના જવાનોને તૈનાત કરવામાં આવ્યા હતા. ફિરોઝપુરમાં જ્યાં રેલી નીકળી હતી ત્યાંથી 2 થી 5 કિલોમીટરની ત્રિજ્યામાં હોક ફોર્સ કમાન્ડો સાથે પોલીસ કર્મચારીઓ તૈનાત હતા.

જો કે હવે આ સમગ્ર મામલે પંજાબ સરકાર પાસેથી રિપોર્ટ માંગવામાં આવ્યો છે. રિપોર્ટ પણ આવશે. પરંતુ એ વાત ચોક્કસ છે કે આજની ઘટનાએ ફરી એકવાર દેશમાં કેન્દ્ર અને રાજ્ય વચ્ચેના તણાવને વેગ આપ્યો છે.

આ જ કારણ છે કે ભાજપ તેને મુદ્દો બનાવી રહ્યું છે. આ દેશ પ્રજાસત્તાક દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકાર એકસાથે ચાલે છે અને આજે જે કાફલો રોકાયો છે તે કોઈ પક્ષના નેતાનો નહીં પરંતુ દેશના વડાપ્રધાનનો કાફલો હતો.

About gujju

Check Also

શિયાળામાં દરરોજ ખાવો જોઈએ ગોળ અઢળક પોષકતત્વોથી ભરપૂર છે ગોળ…

આયુર્વેદમાં પણ ગોળને ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર બતાવ્યો છે. ગોળમાં કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, મેગ્નીશિયમ, પોટેશિયમ, ફોલિક એસિડ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *