Breaking News

સંગીતથી સજ્જ ભારતીય સિનેમાનો આત્મા કેમ મુરઝાવા લાગ્યો…

જો તમે ગયા વર્ષની ફિલ્મોના ગીતોની યાદી પર નજર નાખો, તો તમે જોશો કે સુપરહિટ ગીતનું ટેગ જૂના કે રિમિક્સ ગીતના નામ પર લખેલું હોય છે.

હિન્દી સિનેમાની વૈશ્વિક ઓળખમાં સંગીત મહત્ત્વનું પરિબળ રહ્યું છે, પરંતુ હવે મ્યુઝિક આલ્બમ્સથી લઈને ફિલ્મો સુધીના ગીતો પણ મોટાભાગની રિમેકમાં ઉપલબ્ધ છે. સૂર્યવંશીના ચાર ગીતો છે. જેમાંથી બે જૂની ફિલ્મોની છે. ટીપ ટીપ બરસા ગીત અક્ષય કુમારની મોહરા ફિલ્મનું છે. આયલા રે આયલા અક્ષયની સ્વીટ એન્ડ સોર ફિલ્મમાંથી છે. વર્ષ 2021માં ફિલ્મો અને મ્યુઝિક આલ્બમ્સમાં રિલીઝ થયેલા ગીતોના મોટાભાગના જૂના વર્ઝનને નવી લય આપવામાં આવી છે.

આ વર્ષે રિલીઝ થનારી ફિલ્મોની સંખ્યા ઓછી છે, પરંતુ આ વર્ષે જૂના ગીતોનું પુષ્કળ રિક્રિએશન થયું છે. જાહ્નવી કપૂરની રુહી વર્ષ 2004માં ‘લેટ ધ મ્યુઝિક પ્લે’ થીમ રિક્રિએટ કરીને રિલીઝ થઈ હતી. મુંબઈ સાગામાં જોન અબ્રાહમ, ઈમરાન હાશ્મી અને કાજલ અગ્રવાલના ગીતે ધૂમ મચાવી હતી. જે 1983માં નુસરત ફતેહ અલી ખાને ગાયું હતું. જો કે, ફ્લેમિશમાં રજૂ થાય તે પહેલા આ ગીત જુબીન નોટિયલના મ્યુઝિક વિડિયોમાં ઉપયોગમાં લેવાયું હતું. સલમાન ખાનની રાધે ફ્લ્મિનું સિટી માર ગીત અલ્લુ અર્જુનના સાઉથ ફ્લ્મિ ડીજે દ્વારા કમ્પોઝ કરવામાં આવ્યું હતું. અર્જુન કપૂરની ફિલ્મોને ટક્કર આપવા માટે બોની કપૂર પોતે પોતાનો બેલ્ટ ટાઈટ કરે તો પણ કાર પર ચઢવું મુશ્કેલ છે. અર્જુનના OTT પ્લેટફોર્મ પર રિલીઝ થયેલ સરદાર કા પૌત્ર ફ્લ્મિના જીના કરદા અને મેં તેરી હો ગઈ ગીત અન્ય મ્યુઝિક આલ્બમમાંથી લેવામાં આવ્યા હતા. જો શિલ્પા શેટ્ટીની પુનરાગમન ફિલ્મ હંગામા 2 ની કોઈ યાદ હોય તો તે અક્ષય કુમારનું રિમેક ગીત છે, શિલ્પાનું મૈં ખિલાડી તુ અનારી ફ્લ્મિના ચુરા કે દિલ મેરા. અજય દેવગણની ભુજ ધ પ્રાઈડ ઓફ ઈન્ડિયા ફિલ્મમાં જાલિમા કોકા કોલા આઈટમ સોંગ રાખવામાં આવ્યું હતું. આ ગીત 1986ની પાકિસ્તાની પંજાબી ભાષાની ફિલ્મ ચાન તે સુરમાનું રિક્રિએશન હતું. અક્ષય કુમારના બેલ બોટમને સખિયાં પંજાબી ગીત પરથી રિમેક કરવામાં આવ્યું હતું. સન્ની કૌશલ અને રાધિકા મદનની શિદ્દત ફ્લ્મિનું અંકિયા ઉદિક ગીત 1993ની નુસરત ફતેહ અલી ખાનની કવ્વાલી પરથી રૂપાંતરિત કરવામાં આવ્યું હતું. વિદ્યુત જામવાલ, રુક્મિણી મૈત્રાની 1996ની ફિલ્મ ઓ યારા દિલ લગનાની વિચિત્ર ફિલ્મ અગ્નિસાક્ષીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો.

જ્હોન અબ્રાહમની આગામી ફિલ્મ સત્યમેવ જયતે-2માં ચાર ગીતો છે. જેમાં બે ગીતોને નવા લયમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા છે. આયુષ્માન ખુરાના અને વાણી કપૂરની આગામી ફિલ્મનું નામ ચંદીગઢ કરે આશિકી છે. ટાઈટલ ટ્રેક મૂળ જસ્સી સિદ્ધુના 2004ના આલ્બમ આશિકીના ગીત પર આધારિત છે. આર. રહેમાન જેવા દિગ્ગજ સંગીતકારો પણ તેમના જૂના ગીતોનો આશરો લેવા લાગ્યા છે. રહેમાને ઓકે જાનુ ફ્લ્મિમાં હમ્મા હમ્મા ગીત રિક્રિએટ કર્યું. આ વર્ષે રહેમાને કૃતિ સેનનની મિમી ફ્લ્મિ માટે સંગીત આપ્યું હતું. રહેમાનને પણ આઈટમ સોંગ્સનો આશરો લેવો પડે છે. પરમ સુંદરી ગીત સિવાય રહેમાન કોઈ હોબાળો કરી શક્યો નહીં.

બધું જ ઝડપથી થઈ રહ્યું છે તેની પાછળ તે પણ જવાબદાર છે. ફિલ્મ બનાવી અને એક મહિનામાં રિલીઝ કરી. જૂના ગીતો ખોલીને બેકગ્રાઉન્ડ સ્કોર વધારવો અને મફતમાં વગાડવું એ આજના સંગીતકારોની ફેશન બની ગઈ છે. હકીકત એ છે કે દર્શકોને રીમિક્સ ગમે છે, વાસ્તવિકતાથી વિપરીત સંગીતકારોનો ખજાનો ખતમ થઈ ગયો છે.

સંગીત એ ભારતીય સિનેમાની ઓળખ છે. ફિલ્મને લોકપ્રિય બનાવવામાં સંગીત એટલો જ ભાગ ભજવે છે જેટલો દિગ્દર્શક, લેખક કે અભિનેતા સફળ ફિલ્મ પાછળ મહેનત કરે છે. ગાયક, ગીતકાર અને સંગીતકાર ફ્લ્મિના સુંદરતામાં વધારો કરે છે. અત્યારે હિન્દી ફિલ્મોમાં સંગીતનું સ્તર કથળી રહ્યું છે.

પાછલા વર્ષના ફ્લિમોગ્રાફી ગીતોની યાદી પર નજર કરીએ તો ખબર પડે છે કે સુપરહિટ ગીતનો ટેગ જૂના કે રિમિક્સ ગીતના નામે લખાયેલો છે. એકાદ-બે કિસ્સામાં આવું બને તો સ્વાભાવિક છે, પણ દરેક ફિલ્મમાં આવું બને તો નવા સંગીતની આશા કોણ રાખી શકે? આ વર્ષે અનેક ફિલ્મ આલ્બમ્સમાં સિદ્ધાર્થ મલ્હોત્રાની શેર શાહ ફિલ્મે તેની પ્રતિષ્ઠા બચાવી છે. ચાલો આશા રાખીએ કે જે સંગીતકારો જૂના ગીતોને ફરીથી બનાવવાની ઉતાવળમાં છે તેઓ નવા નવા ગીતો બનાવે છે.

About gujju

Check Also

61ની ઉંમરમાં સલમાનની એક્સ ગર્લફ્રેન્ડ એકદમ નાનકડા સ્કર્ટમાં…

અભિનેતા સલમાન ખાનની ફિલ્મ ‘એન્ટીમ’ તાજેતરમાં રીલિઝ થઈ છે. ભાઈજાનના ચાહકો આ ફિલ્મને લઈને ખૂબ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *