Breaking News

કોરોનાનો નવો બોટ્સવાના વેરિઅન્ટ શું ખરેખર ખતરનાક? જાણો એક ક્લિકે…

કોરોના વાયરસના નવા પ્રકારે સમગ્ર વિશ્વમાં ખળભળાટ મચાવ્યો છે. શેરબજારમાં ઘટાડો થયો છે અને વિશ્વભરની સરકારો ચેતવણી આપી રહી છે. દક્ષિણ આફ્રિકાથી હોંગકોંગ સુધી ચાલતા કોરોનાના આ નવા વર્ઝનને બોત્સ્વાના વેરિઅન્ટ ડબ કરવામાં આવ્યું છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ પ્રકારનો પ્રથમ કેસ આફ્રિકન દેશ બોત્સ્વાનામાં નોંધાયો હતો. તેને ‘નુ’ વેરિઅન્ટ પણ કહેવામાં આવી રહ્યું છે. જ્યારે લોકો આ પ્રકારનો સામનો કરવાથી ગભરાય છે, નિષ્ણાતો હજુ પણ ધીરજ રાખવાની સલાહ આપી રહ્યા છે.

દક્ષિણ આફ્રિકાથી નુ વેરિઅન્ટથી ડરશો?જાણો કે આપણે જાણતા નથી કે તે વધુ ઘાતક છે, વધુ સંક્રમિત છે અથવા રોગપ્રતિકારક શક્તિને ટાળે છે. વધુ તથ્યો માટે રાહ જુઓતેના વિશે ઘણાં અકાળ તારણો અને હું જાણું છું કે ડર વેચાય છે. પરંતુ જાહેર આરોગ્ય એ સેવા છે, વ્યવસાય નથી

 

“શું તમે દક્ષિણ આફ્રિકામાં કોરોનાના નવા પ્રકારથી ડરી ગયા છો? અહીં જાણો કે અમને ખબર નથી કે આ ખૂબ જ જીવલેણ છે કે નહીં. શું તે ખરેખર વધુ ક્ષણિક છે અથવા તે રોગપ્રતિકારક શક્તિને હરાવી શકે છે? કૃપા કરીને વધુ તથ્યો માટે રાહ જુઓ. ઘણા આ અંગે અકાળે નિષ્કર્ષ કાઢવામાં આવે છે અને હું જાણું છું કે ડર વેચાય છે. પરંતુ લોકોનું સ્વાસ્થ્ય એ સેવા છે, વ્યવસાય નથી. કૃપા કરીને શાંત રહો અને આગળ વધો.

 

 

બીજી તરફ વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) એ કહ્યું કે તે દક્ષિણ આફ્રિકામાં મળી આવેલા કોરોના વાયરસના નવા સ્ટ્રેન B.1.1 પર નજર રાખી રહ્યું છે. “ચિંતાજનક સ્વરૂપો” ની સૂચિમાં બહુ-સંશોધિત ફોર્મનો સમાવેશ કરવો કે કેમ તે અંગે વિચારણા કરવા માટે સંસ્થા શુક્રવારે “ખાસ બેઠક” યોજશે. આ માહિતી સંસ્થાના એક ઉચ્ચ અધિકારીએ આપી હતી. તેમણે કહ્યું કે અત્યાર સુધી મળેલી માહિતી મુજબ મોટાભાગના ફેરફારોને કારણે આ પેટર્ન ઉભી થઈ છે. તે આ અઠવાડિયે દક્ષિણ આફ્રિકામાં પ્રથમવાર ઓળખવામાં આવ્યું હતું અને તે પહેલાથી જ બોત્સ્વાના સહિત ઘણા પડોશી દેશોમાં ફેલાયું છે.

આ દેશોએ અહેવાલ આપ્યો છે કે વાયરસનું આ સ્વરૂપ એવા લોકોમાં જોવા મળ્યું છે જેમને સંપૂર્ણ રસી આપવામાં આવી છે. વૈજ્ઞાનિકોએ ચેતવણી આપી છે કે વાયરસના નવા સ્વરૂપોની સંખ્યામાં વધારો થઈ શકે છે જે રસી માટે વધુ પ્રતિરોધક હોઈ શકે છે અને તેનો વ્યાપ વધુ હોઈ શકે છે, અને કોવિડ -19 ના ગંભીર લક્ષણોવાળા કેસ વધી શકે છે. WHO ના ચેપી રોગ રોગચાળા અને કોવિડ-19 ટેકનિકલ ગ્રૂપના વડા મારિયા વાન કેરખોવે ગુરુવારે એક પ્રશ્ન-જવાબ સત્ર દરમિયાન જણાવ્યું હતું કે 100 થી ઓછા પ્રકારના જીનોમ સિક્વન્સિંગ ઉપલબ્ધ છે. અમે હજુ સુધી તેના વિશે જાણતા નથી. આપણે જાણીએ છીએ કે આ સ્વરૂપમાં ઘણી આનુવંશિક ભિન્નતાઓ છે અને જ્યારે તે ઘણા સ્વરૂપોમાં ફેરફાર કરે છે ત્યારે તે કોવિડ-19 વાયરસના વર્તનને કેવી રીતે અસર કરશે તેની ચિંતા રહે છે.

 

નવું વેરિઅન્ટ દક્ષિણ આફ્રિકામાં ઝડપથી વધી રહ્યું હોવાનું જણાય છે

મારિયાએ કહ્યું કે સંશોધકો આ મ્યુટેશન અને સ્પાઇક પ્રોટીન શું છે તે સમજવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે અને તેમની તપાસ પદ્ધતિ, સારવાર અને રસી શું હોઈ શકે તે સમજવા માટે સાથે મળીને કામ કરી રહ્યા છે. કેરખોવે કહ્યું કે ડબ્લ્યુએચઓનું તકનીકી સલાહકાર જૂથ તેના દક્ષિણ આફ્રિકાના સમકક્ષો સાથે વાયરસના ઉત્ક્રાંતિ વિશે ચર્ચા કરી રહ્યું છે. “અમે કાલે ફરી મળીશું,” તેમણે કહ્યું. અમે આ અંગે ચર્ચા કરવા માટે ખાસ બેઠક બોલાવી રહ્યા છીએ, ચેતવણી આપવા માટે નહીં પરંતુ અમારી પાસે આ સિસ્ટમ છે. અમે આ વૈજ્ઞાનિકોને સાથે લાવીશું અને ચર્ચા કરીશું કે તે શું છે અને ઉકેલ શોધવા માટે સમયમર્યાદા શું હોઈ શકે.

આ વેરિઅન્ટમાંથી અત્યાર સુધીમાં ચેપના 10 કેસ નોંધાયા છે. બોત્સ્વાના, દક્ષિણ આફ્રિકા અને હોંગકોંગમાં મુકદ્દમો દાખલ કરવામાં આવ્યા છે. દક્ષિણ આફ્રિકાના આરોગ્ય પ્રધાને ગુરુવારે જાહેરાત કરી હતી કે દેશમાં એક નવો પ્રકાર ઝડપથી વધી રહ્યો હોવાનું જણાય છે. સંક્રમણ ફેલાતાં જ કોરોના વાઈરસ તેમનું સ્વરૂપ બદલી નાખે છે અને નવા સ્વરૂપો સાથે આવે છે, જેમાંથી કેટલાક ખૂબ જ જીવલેણ હોય છે પરંતુ કેટલીકવાર તે જાતે જ અદૃશ્ય પણ થઈ જાય છે. વૈજ્ઞાનિકો સંભવિત સ્વરૂપો શોધી રહ્યા છે જે વધુ ચેપી અથવા જીવલેણ પણ હોઈ શકે. વૈજ્ઞાનિકો એ પણ નક્કી કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે કે શું નવું સ્વરૂપ જાહેર આરોગ્યને અસર કરી શકે છે.

દક્ષિણ આફ્રિકામાં 89,000 થી વધુ લોકો મૃત્યુ પામ્યા

દરમિયાન, બ્રિટીશ સરકારે જાહેરાત કરી હતી કે તે શુક્રવારે બપોરે 12 વાગ્યાથી દક્ષિણ આફ્રિકા અને અન્ય પાંચ દક્ષિણ આફ્રિકાના દેશોમાં જતી અને જતી ફ્લાઇટ્સ પર પ્રતિબંધ મૂકી રહી છે, અને તે દેશોમાંથી જે પણ તાજેતરમાં આવ્યા છે તેમની કોવિડ -19 માટે પરીક્ષણ કરવું જોઈએ. દક્ષિણ આફ્રિકામાં લગભગ 60 મિલિયનની વસ્તી છે અને કોવિડ -19 ના 2.9 મિલિયનથી વધુ કેસ છે. સંક્રમણમાં 89,000 થી વધુ લોકો માર્યા ગયા છે.

About gujju

Check Also

8 કરોડ ખર્ચ્યા બાદ પણ કોરોનાથી ખેડૂતનું મોત…

દેશભરમાં કોરોના વાયરસનું સંક્રમણ વધી રહ્યું છે અને આ બધાની વચ્ચે મધ્યપ્રદેશના રીવામાં એક દુ:ખદ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *