Breaking News

શીખ ધર્મના પ્રથમ ગુરુ નાનકદેવજીની એક રસપ્રદ ઘટના…

જ્યારે ગુરુ નાનકે તેમના મોંની રોટલી નીચે કરી, ત્યારે તેમાંથી લોહીના ટીપાં પડ્યા અને જ્યારે તેમણે ગરીબોની રોટલી નીચે કરી, ત્યારે તેમાંથી શુદ્ધ દૂધની ધારા વહેવા લાગી.

ગુરુ નાનકનો જન્મ 1469 માં કારતક મહિનાની પૂર્ણિમાના દિવસે રાવી નદીના કિનારે તલવંડી નામના ગામમાં લાલા કલ્યાણ રાય (મહેતા કાલુજી) નામના ખેડૂતના ઘરે થયો હતો. તેમની માતાનું નામ ત્રિપ્તા દેવી હતું. તલવંડી નાનકજીના નામ પરથી નાનકાના સાહિબ કહેવાય છે, જે હાલમાં પાકિસ્તાનમાં છે.

તેમના લગ્ન 16 વર્ષની ઉંમરે થયા હતા. તેમને શ્રીચંદ અને લક્ષ્મીચંદ નામના બે પુત્રો પણ હતા. છે. 1507 માં, તેઓ તેમના પરિવારનો બોજ તેમના સસરા પર છોડીને પ્રવાસ પર નીકળ્યા. છે. 1521 સુધીમાં તેમણે ભારત, અફઘાનિસ્તાન, પર્શિયા અને અરેબિયાના મોટાભાગના સ્થળોની મુલાકાત લીધી હતી. કહેવાય છે કે તેણે ચારેય દિશામાં યાત્રા કરી હતી. ગુરુ નાનક સાથેની રોમાંચક ઘટનાઓ લગભગ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રગટ થતી રહી. છે. 1539 માં તેમનું અવસાન થયું.

ગુરુ નાનકના સિદ્ધાંતો

એવું કહેવાય છે કે હિન્દુસ્તાનનું નામ હિન્દુસ્તાન પ્રથમ વખત નાનકદેવજી પરથી પડ્યું હતું. ગુરુ નાનકદેવજીએ લગભગ 1526 માં જ્યારે બાબર દ્વારા દેશ પર આક્રમણ કરવામાં આવ્યું ત્યારે થોડાક શબ્દો ઉચ્ચાર્યા હતા. એ શબ્દોમાં સૌપ્રથમ હિન્દુસ્તાન શબ્દનો ઉચ્ચાર થયો. શબ્દો હતા:

ખુરાસાન ખાસમાનના કિયા હિન્દુસ્તાન દારૈયા

નાનકજીમાં વ્યક્તિત્વના તમામ ગુણો હતા. ગુરુ નાનક હંમેશા ધોરણો અને અંધશ્રદ્ધા વિરુદ્ધ પોતાનો અવાજ ઉઠાવતા હતા. સંત સાહિત્યમાં ચમકતા તારા સમાન છે. ગુરુ નાનકજીની ભાષામાં ફારસી, મુલતાની, પંજાબી, સિંધી, ખાદી બોલી, અરબી, સંસ્કૃત અને વ્રજભાષા શબ્દો હતા.

દસ સિદ્ધાંતો.ભગવાન એક છે.હંમેશા એક જ ભગવાનની પૂજા કરો.જગતના કર્તા સર્વત્ર છે અને માત્ર પ્રાણીઓમાં જ છે.જેઓ સર્વશક્તિમાન ભગવાનની ભક્તિ કરે છે તેમને કોઈ ભય નથી.

નિષ્ઠાપૂર્વકની મહેનતથી પેટનો ખાડો ભરવો જોઈએ.ખરાબ કાર્યો કરવાનો વિચાર ન કરવો જોઈએ અને કોઈને હેરાન કરવું જોઈએ નહીં.હંમેશા ખુશ રહો. વ્યક્તિએ હંમેશા ભગવાન પાસે ક્ષમા માંગવી જોઈએ.સખત મહેનત અને ઈમાનદારીની કમાણી જરૂરિયાતમંદોને આપવી જોઈએ.બધા સ્ત્રી-પુરુષ સમાન છે.શરીરને જીવંત રાખવા માટે ખોરાક જરૂરી છે, પરંતુ લોભ અને સંગ્રહખોરી ખરાબ વસ્તુઓ છે.એક રસપ્રદ ઘટના

ગુરુ નાનકદેવજી એકવાર એક ગામમાં પહોંચ્યા. બે ઘરેથી તેમના માટે જમવાનું આમંત્રણ આવ્યું. એક આમંત્રણ ગામના એક ધનિક વ્યક્તિનું હતું અને બીજું એક ગરીબ વ્યક્તિનું હતું. ગુરુજીએ ગરીબ માણસનું આમંત્રણ સ્વીકાર્યું તેથી મુખીએ તેને પોતાનું અપમાન માન્યું. જેથી તેણે વિરોધ કર્યો હતો. પછી જ્યારે ગુરુ નાનકે તેમના મોંની રોટલી નીચે કરી ત્યારે તેમાંથી લોહીના ટીપાં પડ્યાં અને જ્યારે તેમણે ગરીબોની રોટલી નીચે કરી ત્યારે તેમાંથી શુદ્ધ દૂધની ધારા વહેવા લાગી. ગુરુજીએ કહ્યું, મુખીની કમાણી અનૈતિકતા, અધર્મ, અત્યાચાર, શોષણથી કમાય છે, જ્યારે ગરીબોના ભોજનમાં ઈમાનદારી અને મહેનતથી કમાય છે. ત્યાં કોઈ અનૈતિકતા, અન્યાય, શોષણ કે મલિનતા નથી. વી

About gujju

Check Also

સોમનાથ મંદિરમાં રાત્રે 12ના ટકોરે બનશે અલૌકિક ઘટના…

ભૂગોળમાં ઘણી એવી ઘટનાઓ છે જેને લોકો શ્રદ્ધાની નજરથી જુએ છે. આજે દેવદિવાળી એટલે કે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *