Breaking News

ફરી એકવખત ઘટી શકે છે પેટ્રોલ-ડીઝલના ભાવ જાણો કારણ…

આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ક્રૂડ ઓઈલ સસ્તું થવાની આશા છે. તેનાથી દેશના સ્થાનિક બજારમાં પેટ્રોલ-ડીઝલ પણ સસ્તું થઈ શકે છે. પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, વૈશ્વિક બજારમાં બ્રેન્ટ અને યુએસ વેસ્ટ ટેક્સાસ ઇન્ટરમીડિયેટ (WTI)ના ભાવમાં મોટો ઉછાળો જોવા મળ્યો છે. બંનેના બેન્ચમાર્કમાં હવે ઓક્ટોબર પછીનો સૌથી મોટો ક્રેશ નોંધાયો છે. આ સંદર્ભે, વિશ્વના બાકીના બજારોમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં ઘટાડો થઈ શકે છે. આવી જ સ્થિતિ ભારતમાં જોવા મળી શકે છે.

રોઇટર્સના અહેવાલ મુજબ બ્રેન્ટ 57 સેન્ટ્સ અથવા 0.72 ટકા ઘટીને 78.32 ડોલર પ્રતિ બેરલ થયો હતો. યુએસ વેસ્ટ ટેક્સાસ ઇન્ટરમીડિયેટ ક્રૂડ ફ્યુચર્સ 39 સેન્ટ્સ અથવા 0.51 ટકા ઘટીને 75.55 ડૉલર પ્રતિ બેરલ થયું હતું. ડબ્લ્યુટીઆઈ અને બ્રેન્ટના ભાવ 1 ઓક્ટોબર પછીના તેમના સૌથી નીચા સ્તરે પહોંચ્યા હતા. શુક્રવારે બંનેમાં લગભગ 3 ટકાનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો.

7 અઠવાડિયામાં સૌથી મોટો ઘટાડો

વૈશ્વિક બજારમાં કાચા તેલની કિંમત હાલમાં 7 સપ્તાહની નીચી સપાટીએ છે. ઓઈલ કંપનીઓએ તાજેતરના સમયમાં સપ્લાયમાં વધારો કર્યો છે. બીજી તરફ જાપાને કહ્યું છે કે તે કોવિડ રોગચાળાને કારણે યુરોપમાં ગેસની અછતને દૂર કરવા માટે તેના ગેસ ભંડાર ખોલશે. આ બંને કારણોસર આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં તેલની કિંમત ઘટી રહી છે. જો ક્રૂડ ઓઈલનો પુરવઠો વધે અને જાપાન ગેસની ખાણો ખોલે તો નજીકના ભવિષ્યમાં સમગ્ર વિશ્વ પર તેની સકારાત્મક અસર જોવા મળશે.

યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સે જાપાનને ચેતવણી આપી છે કે તે વધતી જતી કિંમતોને કાબૂમાં રાખવા માટે તેલ અને ગેસના વધતા ભાવને પગલે તેના કટોકટી ભંડાર ખોલે. યુએસની માંગને પગલે જાપાનના વડાપ્રધાન ફ્યુમિયો કિશિદાએ સંકેત આપ્યા છે કે તેઓ તેલ અને ગેસના ભંડારમાં પુરવઠો વધારી શકે છે. જો કે, સમગ્ર વિશ્વ ચિંતિત છે કે કોવિડની આગામી લહેર ફરીથી તેલની માંગને અસર કરી શકે છે.

કોવિડની વધતી જતી સ્થિતિ કથળી

જો કોવિડનું મોજું ફરી વધે તો વિશ્વના દેશોમાં લોકડાઉન થઈ શકે છે, હિલચાલ પર પ્રતિબંધ જોવા મળી શકે છે. તેનાથી તેલની માંગમાં ઘટાડો થશે. માંગમાં ઘટાડો થવાથી પુરવઠો ઘટશે અને વિશ્વ બજારોમાં તેલની કૃત્રિમ અછત સર્જાશે. જ્યારે તેલની માંગ સ્થિર થશે ત્યારે ક્રૂડ ઓઇલના ભાવ પણ સ્થિર થવાની સંભાવના છે, જેમ કે કોરોનાના કિસ્સામાં.

જર્મની અને ઓસ્ટ્રિયા માટે લોકડાઉન વધારવાનો સમય આવી ગયો છે, કારણ કે બંને દેશોમાં કોરોના ફાટી નીકળવાની ધારણા છે. ઑસ્ટ્રિયાએ આ મહિનાની શરૂઆતમાં ટ્રાફિક પર સંપૂર્ણ પ્રતિબંધ લાદ્યો હતો. જે બાદમાં ખોલવામાં આવ્યું હતું. હવે ફરીથી લોકડાઉનની સ્થિતિ દેખાઈ રહી છે. આયર્લેન્ડ અને નેધરલેન્ડ્સમાં કર્મચારીઓને ઘરેથી કામ કરવાનું કહેવામાં આવ્યું છે.

વર્તમાન પરિસ્થિતિમાં, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સે વિશ્વની સૌથી મોટી આર્થિક મહાસત્તાઓ સાથે બેઠક યોજી અને અછતને સમાપ્ત કરવા માટે તેલનો આપાતકાલીન પુરવઠો શરૂ કરવાની હાકલ કરી. અમેરિકાએ આ અંગે ઓપેકના સભ્યો સાથે પણ વાત કરી છે. જાપાન તેના માટે સંમત છે. જો કે, કુદરતી આફત આવે ત્યારે જાપાનમાં કટોકટી ભંડારમાંથી તેલનો પુરવઠો શરૂ થાય છે. હાલમાં કોઈ દુર્ઘટના ન સર્જાય તો સપ્લાય શરૂ કરવાનું વિચારી રહી છે.

About gujju

Check Also

સંસદના શિયાળુ સત્રમાં દેશમાં ખાનગી ક્રિપ્ટોકરન્સી પર પ્રતિબંધ લદાશે

સંસદનું શિયાળુ સત્ર 29 નવેમ્બરથી શરૂ થશે કેન્દ્ર સરકારે બિટકોઈન સહિતની તમામ ખાનગી ક્રિપ્ટોકરન્સી પર …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *