Breaking News

600 વર્ષથી અકબંધ છે ભારતના આ કિલ્લાનું રહસ્ય તેને બનાવવામાં 400 વર્ષ લાગ્યા…

ઉંમરની સાથે યાદશક્તિ ઓછી થતી જાય છે, જે લોકો માટે મોટી સમસ્યા બની જાય છે. આવું કુદરતી રીતે થાય છે તેથી અત્યાર સુધી કોઈ કાયમી ઈલાજ શોધી શકાયો નથી, પરંતુ હવે વિજ્ઞાને આ સમસ્યા માટે એક ગેજેટ તૈયાર કર્યું છે. ડરહામ યુનિવર્સિટીના વિજ્ઞાનીઓએ બ્રેઈન-ઝેપિંગ હેલ્મેટ તૈયાર કર્યું છે, જે ડિમેન્શિયામાં ઘણો ફાયદો થશે.

હેલ્મેટની ડિઝાઈન બનાવનાર વિજ્ઞાનીઓની ટીમના એક ડોક્ટરનું કહેવું છે કે હેલ્મેટ પહેર્યા બાદ ક્ષતિગ્રસ્ત મગજના કોષો જે યાદશક્તિને નિયંત્રિત કરે છે તેને રિપેર કરી શકાય છે. હેલ્મેટના ઉપયોગથી મગજના કોષોની કાર્ય ક્ષમતામાં સુધારો થશે અને યાદશક્તિમાં સુધારો થશે.

 

6 મિનિટમાં કામ કરશે

વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવેલ આ હેલ્મેટ માત્ર 6 મિનિટ માટે પહેરવું જોઈએ. જેમને યાદશક્તિ ઘટવાની સમસ્યા હોય તેઓ તેને માત્ર 6 મિનિટ પહેરશે અને તેમને ફરક અનુભવાશે. તેને પહેર્યા બાદ હેલ્મેટમાંથી નીકળતા ઇન્ફ્રારેડ કિરણો મગજના અંદરના ભાગો સુધી પહોંચવા લાગે છે. તેઓ તેમની અસર ત્યાં જ કરે છે અને ક્ષતિગ્રસ્ત મગજના કોષોને સમારકામ કરે છે. આવું થતાં જ યાદશક્તિમાં સુધારો થવા લાગે છે. હેલ્મેટ રક્ત પરિભ્રમણને પણ સુધારે છે અને ઓક્સિજન પહોંચાડે છે.

ડિમેન્શિયાના દર્દીઓ માટે આશીર્વાદ

આ સંશોધન હેલ્મેટ ધરાવતા 13 લોકો પર કરવામાં આવ્યું હતું. અજમાયશ પહેલા અને પછીના પરિણામોની સરખામણી કર્યા પછી, મગજ પર તેની સકારાત્મક અસર જોવા મળી. આ લોકોના મગજના કાર્ય અને યાદશક્તિમાં સુધારો થયો છે. જ્યારે મગજના કોષોને ઝડપથી નુકસાન થવા લાગે છે ત્યારે ડિમેન્શિયા થાય છે. આ હેલ્મેટ આ રોગની સારવારમાં ગેમ ચેન્જર બની શકે છે. તેની કિંમત 7.5 લાખ રૂપિયા છે, જોકે હાલમાં તે બજારમાં ઉપલબ્ધ નથી.

About gujju

Check Also

શારીરિક સંબંધ પર રાખવામાં આવ્યું છે ગામનું નામ જાહેરમાં બોલતા…

નામમાં શું રાખ્યું છે? આવું તમે ઘણીવાર સાંભળ્યું હશે. પણ શું ખરેખર એવું હોય છે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *