Breaking News

બ્રા ન પહેરવા માટે મહિલાઓ કરી રહી છે આંદોલન, જાણો #NoBra વિશે

જેમ જેમ છોકરીઓ મોટી થાય છે તેમ તેમ તેમને અહેસાસ કરાવવામાં આવે છે કે તે એક છોકરી છે, છોકરીઓએ પુરુષોની નજરથી બચવા માટે પોતાનું શરીર ઢાંકીને રાખવું જોઈએ.

પુરૂષો તમામ સમાજમાં મંત્રી છે, તેથી તેમણે માત્ર મહિલા વિરોધી કાયદાઓ બનાવ્યા. જ્યાં સુધી પુરુષો નક્કી ન કરે કે સ્ત્રીઓએ શું પહેરવું જોઈએ. પરંતુ હવે મહિલાઓ પોતાની આઝાદી માટે અવાજ ઉઠાવી રહી છે. આ વાર્તામાં એક નવું અભિયાન છે, ‘નો બ્રા મૂવમેન્ટ’.

#NoBra ઝુંબેશ આ દિવસોમાં દક્ષિણ કોરિયામાં સોશિયલ મીડિયા પર સૌથી વધુ ચર્ચિત ઝુંબેશ છે. બ્રાલેસ કપડા પહેરેલી મહિલાઓ સોશિયલ મીડિયા પર પોતાની તસવીરો શેર કરી રહી છે.

સાઉથ કોરિયાની મહિલાઓ તેમના ફોટા ઓનલાઈન શેર કરી રહી છે જેમાં તેમણે બ્રા પહેરી નથી. #NoBra હેશટેગ એક મોટું સોશિયલ મીડિયા અભિયાન બની ગયું છે. તે બધાની શરૂઆત દક્ષિણ કોરિયન ગાયિકા અને અભિનેત્રી સુલીએ તેના Instagram એકાઉન્ટ પર બ્રા વગરની તસવીર પોસ્ટ કરીને કરી હતી.

ઇન્સ્ટાગ્રામ પર તેના લાખો ફોલોઅર્સ છે. ફોટો વાયરલ થયો હતો. અને સુલી દક્ષિણ કોરિયામાં ‘બ્રા-ફ્રી’ અભિયાનનું પ્રતીક બની ગઈ. આ ઝુંબેશ દ્વારા દક્ષિણ કોરિયાની મહિલાઓ એ સંદેશો મોકલવામાં વ્યસ્ત છે કે બ્રા પહેરવી કે ન પહેરવી એ વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાની બાબત છે.

ઘણા લોકોએ આ મુદ્દે સુલીની ટીકા કરી અને ઘણાએ તેની ટીકા કરી. તેમાં પુરુષો અને સ્ત્રીઓ બંનેનો સમાવેશ થતો હતો. કેટલાકે તેને સસ્તી લોકપ્રિયતા મેળવવાની યુક્તિ તરીકે વર્ણવ્યું હતું, જ્યારે અન્ય લોકોએ તેને મહિલાઓના નામો તરફ ધ્યાન દોરવાના માર્ગ તરીકે જોયું હતું.

કેટલાક લોકોએ શોક વ્યક્ત કર્યો છે કે સુલી તેની રુચિઓને આગળ વધારવા માટે મહિલા ચળવળ ચલાવી રહી છે. ઉદાહરણ તરીકે, એક સોશિયલ મીડિયા યુઝરે લખ્યું- ‘મને લાગે છે કે બ્રા પહેરવી કે નહીં તે વ્યક્તિગત બાબત છે. પરંતુ તેણી હંમેશા બ્રા વગર ફીટ કરેલ શર્ટમાં ફોટોગ્રાફ કરે છે, જેમાં તેના સ્તનો દેખાય છે. મને નથી લાગતું કે તેમની જરૂર છે. ,

તેવી જ રીતે, અન્ય એક પોસ્ટમાં, તેણે લખ્યું- ‘બ્રા પહેરવા કે ન પહેરવા માટે અમે તમને દોષી ઠેરવતા નથી. અમે તમને તમારા બ્રેસ્ટના નિપલને છુપાવવાનું કહી રહ્યા છીએ.

અન્ય લોકોએ સુલી પર કટાક્ષ કર્યો અને લખ્યું, “તમને શરમ આવવી જોઈએ. શું તમે આ પરિસ્થિતિમાં ચર્ચમાં જઈ શકો છો? શું તમે આ પરિસ્થિતિમાં તમારી બહેનના પતિ કે તમારી સાસુને મળી શકશો? માત્ર પુરુષો જ નહીં, સ્ત્રીઓ પણ શરમ અનુભવે છે.

તાજેતરમાં જ અન્ય એક હાઈપ્રોફાઈલ સિંગર હવાસાએ બ્રા વગરની પોતાની તસવીર સાથે ઝુંબેશની મશાલ પ્રગટાવી છે.

હોંગકોંગથી તાજેતરમાં પરત ફરતી વખતે, સુલીએ બ્રા વગરનું સફેદ ટી-શર્ટ પહેર્યું હતું. તેની આ તસવીરો વાયરલ થઈ હતી. અત્યાર સુધી તે સ્ત્રીની પસંદ અને નાપસંદનો મુદ્દો રહ્યો છે.

પરંતુ આ તસવીરો પછી તે દક્ષિણ કોરિયામાં સામાન્ય મહિલાઓ માટે પણ એક અભિયાન બની ગયું છે. મુઠ્ઠીભર મહિલાઓને પસંદ કરવી એ હવે સ્વતંત્રતાની વાત નથી.

એસ્કેપ કોર્સેટ ઝુંબેશ 2018 માં દક્ષિણ કોરિયામાં પણ પ્રચંડ રીતે ચાલી રહી હતી, જેમાં મહિલાઓ સોશિયલ મીડિયા પર પોતાના વાળ કપાવતા અને મેકઅપ વગરના ફોટા શેર કરતી હતી.

તે એક રીતે મહિલાઓના વિદ્રોહનો અવાજ હતો. Escape the Corset સૂત્ર યોગ્ય સમયે ગુંજી ઉઠ્યું. આ સૂત્ર દક્ષિણ કોરિયન સમાજ દ્વારા મહિલાઓ માટે નિર્ધારિત મહિલા સૌંદર્યના ધોરણોની વિરુદ્ધ હતું.

ઘણી મહિલાઓએ કહ્યું કે નો બ્રા કેમ્પેઈન અને એસ્કેપ કોર્સેટ કેમ્પેઈન વચ્ચે ગાઢ સંબંધ છે. આ બંને ઝુંબેશોએ સોશિયલ મીડિયા દ્વારા જંગલની આગની જેમ ફેલાવવામાં મદદ કરી છે. આમાં એક નવા પ્રકારની સામાજિક ચળવળનો સંકેત આપવામાં આવ્યો છે.

મહિલાઓને તેમની સંમતિ વિના જોવી એ તેમની સ્વતંત્રતાની વિરુદ્ધ છે. પરંતુ કમનસીબે મોટાભાગના દેશોમાં પુરુષોને આ આદત હોય છે. આજકાલ દક્ષિણ કોરિયાની મહિલાઓ તેની સામે અવાજ ઉઠાવી રહી છે.

તે પુરૂષ વર્ચસ્વ, જાતીય હિંસા અને સમાજમાં મહિલાઓ પ્રત્યેના અપ્રગટ દૃષ્ટિકોણ સામે અભિયાન ચલાવે છે. દક્ષિણ કોરિયામાં, મહિલાઓની ખાનગી પળોને કેપ્ચર કરવા માટે હોટલના રૂમ, બાથરૂમ અને ટોઇલેટ જેવા ઘણા જાહેર સ્થળોએ કેમેરા છુપાયેલા છે.

પુરુષો તેમના પર નજર રાખે છે, જ્યારે તે મહિલાઓની વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાનું ઉલ્લંઘન છે. દક્ષિણ કોરિયાની મહિલાઓ આની સામે અવાજ ઉઠાવી રહી છે. 2018 માં, દક્ષિણ કોરિયામાં અત્યાર સુધીનું સૌથી મોટું મહિલા અભિયાન શરૂ થયું. જ્યારે હજારો મહિલાઓ સ્પાય કેમેરા પર પ્રતિબંધની માંગ સાથે રસ્તા પર ઉતરી આવી હતી.

ઘણી મહિલાઓનું કહેવું છે કે તેઓ બ્રા વગરના અભિયાનના પક્ષમાં છે. પરંતુ પુરુષોને જોવાની તેની આદતને કારણે તે બ્રા પહેર્યા વિના જાહેરમાં બહાર જવાની હિંમત કરતી નથી. તે દક્ષિણ કોરિયાના પુરૂષોની વારંવાર જોવાની આદતને જવાબદાર ગણાવે છે, જેને દક્ષિણ કોરિયામાં ‘ગેઝ રેપ’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને મહિલાઓ પર બળાત્કાર થાય છે.

28 વર્ષીય જેઓંગ સિઓંગ યુન, 2014 ડોક્યુમેન્ટ્રી નો બ્રોબ્લમ માટે પ્રોડક્શન ટીમનો ભાગ હતો. તેણે તેના કોલેજના સાથીઓ સાથે આ પ્રોજેક્ટ શરૂ કર્યો. આ ડોક્યુમેન્ટરી બ્રા વગર જીવતી મહિલાઓના અનુભવો પર આધારિત હતી.

જેઓંગ સિઓંગ કહે છે કે તેણીએ કોલેજમાં એક પ્રોજેક્ટના ભાગરૂપે છોકરીઓને પ્રશ્ન કરવાનું શરૂ કર્યું કે શા માટે અમને લાગે છે કે બ્રા પહેરવી એ એક સામાન્ય અને યોગ્ય જરૂરિયાત છે. તેમનું કહેવું છે કે તેમને ખુશી છે કે મહિલાઓ હવે આ મુદ્દે સામાન્ય લોકો સાથે ખુલીને વાત કરી રહી છે.

તે જ સમયે, તે માને છે કે હજુ પણ ઘણી સ્ત્રીઓ છે જે શર્ટ સાથે તેમના સ્તનની ડીંટી જોઈને શરમ અનુભવે છે. “દક્ષિણ કોરિયામાં હજુ પણ એવી મહિલાઓ છે જેઓ બ્રા પહેરવાને જીવનની અન્ય વસ્તુઓ જેટલી જ મહત્વપૂર્ણ માને છે,” જિયોંગ સિઓંગ કહે છે. અને તેથી જ તે બ્રા પહેરે છે.”24 વર્ષીય સાઉથ કોરિયન મોડલ પાર્ક આઈ-સીઓલ બોડી પોઝીટીવ

ડોક્યુમેન્ટ્રી બનાવી.

આ માટે તેણે ત્રણ દિવસ સુધી શૂટિંગ કર્યું. આ વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર હિટ બન્યો હતો. 26 હજાર વ્યુઝ મળ્યા છે. તેણી કહે છે કે તેના ઘણા અનુયાયીઓ પેડેડ બ્રા છોડી દીધી છે અને વાયરલેસ સોફ્ટ કપ બ્રા પહેરવાનું શરૂ કર્યું છે.

નાહૂએ પો-અપ બ્રાન્ડ યાપ્પી લોન્ચ કરી. કિમિંગ યુનિવર્સિટીમાં આ તેમનો મુખ્ય પ્રોજેક્ટ હતો. આ વર્ષે મે મહિનાથી તેઓએ બ્રેસ્ટ નિપલ પેચ વેચવાનું શરૂ કર્યું છે. અને તેની સાથે સૂત્ર છે ‘જો તમે બ્રા ન પહેરો તો વાંધો નથી’.

જિયોલ્લાનમ-ડુ પ્રાંતની 28 વર્ષીય ડા-કેઉંગ કહે છે કે તે અભિનેત્રી અને ગાયિકા સુલીની બ્રા-ફ્રી તસવીરોથી પ્રેરિત છે. હવે જ્યાં સુધી બોસ આસપાસ ન હોય ત્યાં સુધી તે બ્રા પહેરે છે. પરંતુ જ્યારે તે તેના બોયફ્રેન્ડ સાથે હોય છે ત્યારે તે બ્રા પહેરતી નથી. તેણી કહે છે, “મારો બોયફ્રેન્ડ પણ કહે છે કે જો મને બ્રા પસંદ ન હોય તો મારે બ્રા ન પહેરવી જોઈએ.”

ઓસ્ટ્રેલિયાની યુનિવર્સિટી ઓફ વોલોન્ગોંગના ડૉ. ડીડ્રે મેકગી કહે છે કે મહિલાઓને બ્રા પહેરવી કે નહીં તે નક્કી કરવાનો સંપૂર્ણ અધિકાર છે. પરંતુ જો તમારા સ્તનો ભારે હોય, તો તેમને સપોર્ટની જરૂર છે. જો તમે આમ નહિ કરો તો તમારું શરીર બગડી જશે. તે ગરદન અને પીઠ પર પણ અસર કરે છે.

ડો.ડેઇડ્રે મેકડી કહે છે કે જેમ જેમ તમે મોટા થાઓ છો તેમ તેમ તમારા શરીરની રચનામાં પણ ફેરફાર થાય છે. જો ત્વચા ઢીલી થઈ જાય તો સ્તનોનો કુદરતી આધાર પણ નબળો પડી જાય છે.

ડૉ. મેકડી કહે છે, “જ્યારે મહિલાઓ સ્તનોને ટેકો આપ્યા વિના કસરત કરે છે, ત્યારે તે તેમના સ્તનમાં દુખાવો વધારે છે. સ્પોર્ટ્સ બ્રા સ્તન તેમજ સ્તન અને ગરદનના દુખાવાને રોકવામાં મદદ કરે છે.”

ડૉ. McD અનુસાર, સ્તન એ સ્ત્રીની જાતીય ઓળખ છે. સંશોધનોએ દર્શાવ્યું છે કે જે મહિલાઓ વિવિધ કારણોસર (જેમ કે સ્તન કેન્સર) તેમના સ્તનો દૂર કરે છે તેઓ પણ તેમના સ્તનોનું રક્ષણ કરે છે. તેવી જ રીતે, જે મહિલાઓ તેમના સ્તનો કેવી રીતે દેખાય છે તે અંગે ચિંતિત હોય છે જો તેઓ બ્રા વિના જીવે તો તે મુશ્કેલ બની શકે છે.

“માસ્ટેક્ટોમી સર્જરી કરાવેલી મહિલાઓ માટે પણ, હું આત્મવિશ્વાસ વધારવા અને યોગ્ય મુદ્રામાં રહેવા માટે બ્રા પહેરવાની ભલામણ કરું છું,” ડૉ. મેકડી કહે છે.

ડૉ. જેની બાર્બેજ યુનિવર્સિટી ઑફ પોર્ટ્સમાઉથમાં બાયોમિકેનિક્સના વરિષ્ઠ લેક્ચરર છે. તેઓ માને છે કે બ્રા પહેરવી એ ખરાબ બ્રા ફિટિંગ અથવા પહેર્યા પછી અગવડતા સાથે સંકળાયેલ છે. ડૉ.જેનીના કહેવા પ્રમાણે, તેમના અત્યાર સુધીના સંશોધનમાં એવું બહાર આવ્યું નથી કે બ્રા પહેરવાથી સ્તન કેન્સર થાય છે.

આ પહેલીવાર નથી જ્યારે મહિલાઓએ બ્રા વિરુદ્ધ અભિયાન ચલાવ્યું હોય. 1968માં મિસ અમેરિકા બ્યુટી કોન્ટેસ્ટ દરમિયાન મહિલાઓએ બ્રા સળગાવીને વિરોધ કર્યો હતો. જોકે તેણીએ ક્યારેય બ્રા પ્રગટાવી ન હતી, શો પછી, સળગતી બ્રા સ્ત્રી મુક્તિ માટેની દરેક ઝુંબેશનો એક ભાગ બની ગઈ.

આ વર્ષે જૂનમાં સ્વિટ્ઝર્લેન્ડમાં હજારો મહિલાઓએ રસ્તાઓ પર રોક લગાવી હતી અને તેમની બ્રા સળગાવી હતી. વાજબી વેતન, સમાનતા અને જાતીય સતામણીનો અંત લાવવાની માંગ કરી.

સ્તન કેન્સર વિશે જાગૃતિ લાવવા માટે, 13 ઓક્ટોબરને વિશ્વભરમાં નો બ્રા ડે તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. પરંતુ ગયા વર્ષે, ફિલિપાઇન્સમાં મહિલાઓએ આ દિવસને લિંગ સમાનતાના અધિકારની માંગ કરવા માટે દિવસ તરીકે ઉજવવાનું શરૂ કર્યું.

પત્રકાર વેનેસા અલ્મેડા કહે છે: “અમને ગર્વ હોય એવો કોઈ બ્રા દિવસ નથી અને બ્રા એ સ્ત્રીઓને કેવી રીતે બાંધવામાં આવે છે તેનું પ્રતીક છે. ડિસેમ્બર 2014માં, ફ્રી નિપલ્સ નામની ડોક્યુમેન્ટરી નેટફ્લિક્સ પર દેખાઈ. આ એક જૂથની વાર્તા છે જે અભિયાન ચલાવે છે. સેન્સરશીપ અને મહિલાઓના સ્તનોના અપરાધીકરણ સામે ન્યુ યોર્ક સિટીમાં.

સાઉથ કોરિયામાં તાજેતરનું બ્રા કેમ્પેઈન વિશ્વભરમાં મહિલાઓ પર કેવી રીતે વિવિધ પ્રતિબંધો લાદવામાં આવે છે તેનું ઉદાહરણ છે. સામેલ મહિલાઓનો વિરોધ દર્શાવે છે કે દક્ષિણ કોરિયન સમાજ સાંસ્કૃતિક રીતે મહિલા મુક્તિનો વિરોધ કરે છે.

પરંતુ દક્ષિણ કોરિયાની ઘણી મહિલાઓ માટે તે સ્વતંત્રતા અને ગોપનીયતાની બાબત બની ગઈ છે. ચળવળને જે રીતે ટેકો આપવામાં આવી રહ્યો છે તે સાથે, હેશટેગ #NoBra દક્ષિણ કોરિયામાં ઘણી સ્ત્રીઓ માટે સામાન્ય નથી અને ત્યાં સુધી મહત્વપૂર્ણ રહેશે. સમાજ સ્ત્રીઓના આ પસંદગીને નાપસંદ કરવાનો અધિકાર સ્વીકારતો નથી.

About gujju

Check Also

અડધી રાત્રે દીવાલ માંથી આવતો હતો અવાજ,પણ દીવાલ તોડ્યા બાદ જે નીકળ્યું એ જોઈને પરિવારના ઉડી ગયા ……

પ્રોપર્ટીમાં રોકાણ હંમેશા લોકોની પ્રથમ પસંદગી રહી છે. તમે તમારા લોહી અને પરસેવાથી ભેગા કરેલા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *