Breaking News

લોખંડને સોનામાં ફેરવી દે તેવો પારસ પથ્થર નર્મદા નદીમાં થઇ ગયો છે ગુમ…

તે પારસને પોતાની પાસે રાખીને અપાર લોખંડને સોનામાં રૂપાંતરિત કરવા માંગે છે. આ ઇચ્છાએ ઘણા સંશોધકોને .ંઘથી વંચિત રાખ્યા. આવા પારસ મેળવવા માટે, ચાલો આપણે કેટલાક લોકપ્રિય અને કેટલાક અપ્રચલિત દંતકથાઓ અને કેટલાક સંદર્ભ પુસ્તકો મૃગજળમાં ભટકતા જઈએ.

પારસ પથ્થરની આસપાસની દંતકથાઓ લગભગ સમાન છે. સ્થાન તફાવતોને કારણે કેટલાક તફાવતો છે પરંતુ મૂળ તત્વ સમાન છે. પ્રથમ વાર્તા નર્મદામાં ના ના સાનિધ્યથી શરૂ થાય છે, કારણ કે તેના પાતાળમાં પારસની પ્રબળ સંભાવના હતી. ચિર કુ વારી નદી નર્મદા છે. ચિત્રકૂટથી દક્ષિણમાં જઈને શ્રીરામે નર્મદા પાર નથી કર્યો પણ અમરકંટકથી પસાર થયા.

સદીઓથી, નર્મદા નદી, તેના સ્ત્રોત અમરકંટકથી ખંભાત ખાડીના છેલ્લા છેડા સુધી, રાજા મહારાજાઓ, ફિરંગી સાહેબો, સન્યાસીઓ-ગોસાઈઓ, થાગો-પિંડારીઓ વગેરે દ્વારા ખૂબ ઈર્ષ્યા કરે છે, પરંતુ પથ્થર મળી આવ્યો ન હતો. અને મળી ન હતી.

નર્મદાના અપાર જળમાં અનોખા પારસ પથ્થરને શોષવા માટે એક અનોખો ભંડાર પણ છે. વ્હીલર થેંક્સન દ્વારા સંપાદિત ‘ભારતના સમ્રાટ જહાંગીરના મોમોયર્સ’માં આ રીતે કેસ નોંધાયો છે. માંડુ રાજ્યમાં એક નિંદણ (ઘાસ વેચનાર) રહેતો હતો. એકવાર, જ્યારે તે જંગલમાં લnન કાપતો હતો, ત્યારે તેની ટૂથપીક એક ટન જેવા અવાજ સાથે સોનામાં ફેરવાઈ ગઈ.

આશ્ચર્યચકિત થઈને ભોલો તેને મંદન લુહાર લઈ ગયો અને બદલામાં તેને લોખંડની ટૂથપીક આપવા વિનંતી કરી. ચતુર લુહારએ લોખંડના ટૂથપીકનું સોનામાં રૂપાંતરિત થવાની વાર્તા સાંભળી અને ટૂથપીક ક્યાં બદલવામાં આવી તે અંગે સંપૂર્ણ માહિતી મેળવી.

ઘસીયારા ગયા પછી માંડન ત્યાં ગયો. લોખંડના ટુકડાને સ્પર્શ કરતા, તેને થોડી મહેનતથી ચમત્કારિક પથ્થર મળ્યો. હવે જેની પાસે પારસ છે તેને સારું થવું હતું. પાર્સે માત્ર લોખંડને કંચન બનાવ્યું જ નહીં, પણ પોતાના સ્વામીને પણ મુંડન કરાવ્યું. નિ selfસ્વાર્થ સેવાનો આવો વિચાર પારસ સિવાય કોઈને પણ હોઈ શકે. એટલા માટે નોકર અને તેની સેવાની ભાવનાને ઓળખો અને તમારા જીવનને સાર્થક બનાવો. મંદન લુહારે પણ પથ્થરને ઓળખીને સ્વીકારી લીધો. આગળની વાર્તા કહે છે કે કોઈના રંગ ઉપર ન જવું. તેના ગુણો ઓળખો. ચલો આગળ વધીએ.

મંદન લુહારને એક પુત્રી હતી. જ્યારે તે નાની હતી ત્યારે તેણે બુરહાનપુરના રાજકુમારને લગ્નનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો. સંબંધ સ્થાયી થયો અને લગ્ન સમયસર સમાપ્ત થયા. મંદન લુહાર દહેજમાં પોતાના જમાઈને કંઈ આપતો ન હતો. અપમાનની સ્થિતિમાં, મંદન લુહારની ટીકા કરવાને બદલે, જાન કન્યાને લઈને ચાલ્યો ગયો. સાંજે અમે નર્મદાના કિનારે ટેન્ટ લગાવ્યા. પાલખ ઉતારવામાં આવ્યું. રાજકુમારે પાલખીનો પડદો હટાવી દીધો અને કહ્યું, મેં કેવા કંગાળ પરિવારમાં લગ્ન કર્યા છે. સોનાનો એક પણ હાર આપ્યો નથી.

કન્યા હસી પડી અને તેના પાલવની ગાંઠ ખોલી, એક પથ્થર કા and્યો અને તેને રાજકુમારના હાથમાં મૂક્યો. આ પથ્થર માત્ર તમારી જ નહીં, પણ સાત પે generationsીઓની તરસ સંતોષશે. આ બેડોળ પથ્થર જોઈને રાજકુમારનો ગુસ્સો સાત વાગ્યે વધી ગયો. બકરીના માથા વિશે શું મહત્વનું છે? ”આટલું કહીને તેણે પથ્થર નર્મદા તરફ ફેંક્યો. થોડી ક્ષણોમાં પથ્થર નદીના ંડાણમાં અદૃશ્ય થઈ ગયો. W. H.G. હોમ્સ, તેમના પુસ્તક The Highlands of Unknown India માં સ્વીકારે છે કે નર્મદાની આસપાસ પારસ પથ્થર છે. અને મનુચી પણ નર્મદામાં પારસ પથ્થરનો સ્વીકાર કરે છે.

રાજકુમારે પથ્થર ફેંક્યો ત્યારે લુહારની પુત્રી દુ: ખી થઈ. હાય, હાય, તમે આ કેવી રીતે કર્યું? તે કોઈ સામાન્ય પથ્થર નહોતો પણ પારસ પથ્થર હતો. તમે તેમાંથી ઘણું સોનું બનાવી શકો છો. રાજકુમારે, જેણે તે વિશાળ પથ્થરને પોતાની અવિવેકતાથી ગુમાવ્યો, તેને શોધવાનો શ્રેષ્ઠ પ્રયાસ કર્યો. સેંકડો સૈનિકો સ્થળ પર ઉતર્યા. નદીનું તળિયું ઘણું ખોદવામાં આવ્યું હતું પણ કોઈ પથ્થર મળ્યો ન હતો. માત્ર એક દયા.

 

જહાંગીરે પણ પોતાના પિતા અકબરના ગાંડપણનું વર્ણન આ રીતે જહાંગીરનામામાં કર્યું છે. અબ્બા હુઝુરની સેનામાં શમશેર નામનો વિશાળ હાથી હતો. તે ખૂબ ગુસ્સે પણ હતો. છેવટે તેને રોકવા માટે પગમાં મોટી લોખંડની સાંકળો બાંધવામાં આવી. એકવાર હું બુરહાનપુર ખાતે બાદશાહ સલામતની સેનાને મળ્યો. નર્મદા પાર કર્યા પછી જાણવા મળ્યું કે શમશેરના પગની સાંકળો સોનામાં ફેરવાઈ ગઈ હતી. અબ્બાજાનની સેના પીછેહઠ કરી અને ભાલા અને લેન્સથી દીવાલને વીંધી નાખી, પણ પથ્થર પાછો મળ્યો નહીં.

દુર્ગા પિંડારીની પણ આવી જ વાર્તા છે, જેનો ભાલો સોનામાં ફેરવાઈ ગયો હતો. અને તેને ઓળખીને, પ્રખ્યાત જ્વેલર લોહલીમલ ભંડારીએ આંખો પહોળી કરીને કહ્યું, “માલિક, મેં આવું સાચું સોનું ક્યારેય જોયું નથી.” રત્નકલાકારના મુખેથી સોનાની આવી પ્રશંસા સાંભળીને દુર્ગા પિંડારી સરદાર પોતાના અ forceી હજાર ઘોડેસવારો સાથે નર્મદામાં ઉતર્યા. તેમના હાથમાં હજારો ભાલા હતા.

એવું કહેવાય છે કે તેણે પચાસ માઇલ વિસ્તારમાં નર્મદા મૈયાના ખૂણાઓની શોધ કરી હતી પરંતુ કોઇનો ભાલો સોનામાં ફેરવાયો ન હતો. ધ મરાઠા અને પિંડારી યુદ્ધના લેખક જે.જી. ડફ પણ આ વાર્તાની પુષ્ટિ કરે છે કે શક્તિશાળી પિંડારી દળના અથાક પ્રયત્નો છતાં દુર્ગા બેરાગી ખાલી હાથે રહ્યા હતા.

કરોલી જિલ્લાના તિમાનગarh પાસે સાગર નામના તળાવ વિશે પણ એક વાર્તા છે. ઇતિહાસકાર વેણુગોપાલ શર્મા કહે છે કે તે એક હજાર વર્ષ પહેલાની છે, જ્યારે મેધકિદાસ નામના સંતે કોન્સ્ટન્ટની વાત કરી હતી

About gujju

Check Also

શિયાળામાં દરરોજ ખાવો જોઈએ ગોળ અઢળક પોષકતત્વોથી ભરપૂર છે ગોળ…

આયુર્વેદમાં પણ ગોળને ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર બતાવ્યો છે. ગોળમાં કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, મેગ્નીશિયમ, પોટેશિયમ, ફોલિક એસિડ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *