Breaking News

કોલસાની અછતથી ઉત્તર ગુજરાતના ગામડાઓમાં વીજકાપ…

ઉત્તર ગુજરાતના ગામડાઓમાં યુજીવીસીએલ દ્વારા બપોરના સમયે વીજ કાપની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. કોલસાની અછતને કારણે આ વીજ કાપ લાદવામાં આવ્યો છે.

પ્રાપ્ત વિગતો મુજબ ઉત્તર ગુજરાત વીજ કંપની લિમિટેડ (UGVCL) દ્વારા ગામના સરપંચોને જાણ કરવામાં આવી છે. જે મુજબ બપોરના સમયે વીજળી કાપવામાં આવશે. કોલસાની અછત પૂરી ન થાય ત્યાં સુધી વીજળી કાપ રહેશે.

નોંધનીય છે કે, દેશમાં માત્ર 4 દિવસ માટે પૂરતો કોલસો બાકી છે. ભારતમાં વીજ ઉત્પાદન માટે કોલસો વીજળીનો સૌથી મોટો સ્ત્રોત છે. થોડા દિવસો પહેલા જ theર્જા મંત્રાલયે કહ્યું હતું કે કોલસાથી ચાલતા પાવર પ્લાન્ટમાં કોલસાનો સ્ટોક ઘટી ગયો છે.

દેશમાં આશરે 70 ટકા વીજ ઉત્પાદન કોલસા પર આધારિત છે. કુલ 135 થર્મલ પાવર પ્લાન્ટમાંથી 72 પ્લાન્ટમાં કોલસાનો 3 દિવસથી ઓછો સ્ટોક બાકી છે. જ્યારે 50 પાવર પ્લાન્ટ છે જ્યાં 4 થી 10 દિવસ કોલસાનો સ્ટોક બાકી છે. 13 પ્લાન્ટ એવા છે જ્યાં 10 દિવસથી ઓછો કોલસો બાકી છે.

મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર, તેની પાછળનું મુખ્ય કારણ કોલસાના ઉત્પાદન અને તેની નિકાસમાં સમસ્યા છે. ચોમાસાને કારણે કોલસાના ઉત્પાદનમાં ઘટાડો અને તેના ભાવમાં વધારો થયો છે. એટલું જ નહીં, પરિવહન પણ ઘટી ગયું છે. આ એક સમસ્યા છે જે નજીકના ભવિષ્યમાં દેશમાં વીજળીની કટોકટી તરફ દોરી શકે છે.

About gujju

Check Also

8 કરોડ ખર્ચ્યા બાદ પણ કોરોનાથી ખેડૂતનું મોત…

દેશભરમાં કોરોના વાયરસનું સંક્રમણ વધી રહ્યું છે અને આ બધાની વચ્ચે મધ્યપ્રદેશના રીવામાં એક દુ:ખદ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *