Breaking News

મોદી સરકારનો આ પ્લાન તમારું અને તમારા બાળકોનું પણ ભવિષ્ય બનાવી દેશે, જમીન નીચે તેલનો જથ્થો.

ઓડિસા અને કર્ણાટકમાં અંડરગ્રાઉન્ડ ક્રૂડ ઓઇલ સ્ટોરેજ બનાવવા માટે મોદી સરકારને મંજૂરી મળી હતી. આ યોજના સફળ થવાથી 22 દિવસનો ઇમર્જન્સી જથ્થો આપણા દેશ પાસે જમા થઇ જશે. આ સ્ટોરેજ બનાવવાનું મુખ્ય એ પણ છે કે જો વિદેશથી ઓછું તેલ મળે છે કે પછી યુદ્ધ જેવી પરિસ્થિતિ સર્જાય તો ભારત પાસે સિક્યોરિટી હોવી જોઈએ. 6.5 મિલિયન ટનની કેપેસીટી સાથે આવા બે સ્ટ્રેટેજિક રિઝર્વ કરવામાં આવશે. આની પહેલા ભારત પાસે 3 જગ્યા હતી જે વિશાખાપટ્ટમ, મંગલોર અને પડુંર ત્રણે મળીને 5.33 MMT સ્ટોરેજની અંડરગ્રાઉન્ડ ગુફા છે, સરકારે ઘણું સમજી વિચારીને આ નિર્ણય લીધો હતો જે આપણને ખુબ ઉપયોગી થશે.

દેશમાં હાજર ઓઇલ કંપની પાસે પડેલા ક્રૂડ ઓઇલ અને પેટ્રોલિયમ પ્રોડક્ટ્સ સિવાય, એક બાજુ રિઝર્વ બનાવવું જરૂરી છે, જેને સ્ટ્રેટેજિક પેટ્રોલિયમ રિઝર્વ એટલે કે એસપીઆર કહેવાય છે. કાચા તેલનો સંગ્રહ જમીન નીચે પથ્થરની ગુફાઓમાં કરવામાં આવે છે. આ પથ્થરની ગુફાઓ માનવસર્જિત છે જે હાઇડ્રોકાર્બન થાપણો માટે સૌથી સુરક્ષિત સ્થળ છે.આપણે તેને એક પ્રકારની ભૂગર્ભ ટાંકી તરીકે પણ ગણી શકીએ છીએ. આમાં, કાચા તેલને લાંબા સમય સુધી સંગ્રહિત કરી શકાય છે. એસપીઆર એક ખૂબ જ સમજદાર પહેલ છે, જેના કારણે આપણે ભવિષ્યમાં પડોશી દેશો સામે હાથ ફેલાવવા પડશે.

કોઈપણ કટોકટીના સમયે કે પછી યુદ્ધની પરિસ્થિતિમાં કે પછી બહારથી સપ્લાય ઓછો મળે ત્યારે આ સ્ટોર કરેલ રિઝર્વ ઓઈલને વાપરી શકીએ. આમ કરવાથી ભારતને એનર્જી સિક્યોરિટી મળશે. દેશમાં અલગ અલગ કંપની પાસે ઓઇલ રિઝર્વ હશે પણ તેની પર સરકારનો કોઈ હક નથી. અને યુદ્ધની પરિસ્થિતિમાં વિમાન અને બોર્ડર ટેન્ક દરેકમાં તેલની ખુબ જરૂરત રહેતી હોય છે. આ સિવાય પણ તેના ઘણા બધા કામ હોય છે કે જેથી ઇમર્જન્સીમાં કામ ઝડપથી આગળ વધે.

જો પેટ્રોલિયમ નહીં હોય તો ગેસ સિલિન્ડરનો જથ્થો કાપી નાખવામાં આવશે અને સામાન્ય લોકોને ઘણી મુશ્કેલી પડશે. યુદ્ધ ચાલુ હોય કે દેશમાં કટોકટી હોય, દરેક માટે ખોરાક જરૂરી છે. જો પેટ્રોલિયમ ન હોય તો LPG ની સેવાની સિદ્ધિ નાશ પામશે. આજે, જો આપણે કાલનો વિચાર કર્યા વગર તેના પર સમય પસાર કરતા રહીશું, તો તે દિવસ દૂર નથી જ્યારે લોકો ભારતમાં ભૂખે મરવાનું શરૂ કરશે કારણ કે ત્યાં કાચો માલ હશે પણ ચૂલો રસોઇ કરી શકશે નહીં. રોજિંદા જીવનમાં, આપણે બધા ક્યાંક વાહનોનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, કેટલાક પાસે પોતાનું વ્યક્તિગત વાહન છે અને કેટલાક જાહેર વાહનમાં મુસાફરી કરે છે એટલે કે બસ, ટ્રેન વગેરે. કારણ કે હમણાં દરેક પાસે ઇલેક્ટ્રિક વાહન નથી, તેથી આગળ પણ આ આપણા માટે મોટી સમસ્યા બની શકે છે. આથી એસપીઆરનું ઉત્પાદન કરવામાં આવી રહ્યું છે.

About gujju

Check Also

ભીખ માંગીને નહિ પણ મહેનત કરીને કમાવવામાં માને છે આ વૃદ્ધ મહિલા…

તમે ટ્રાફિક સિગ્નલ પર અને રોડ પર ઘણા બધા જુવાન અને સ્વસ્થ વ્યક્તિને ભીખ માંગતા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *