Breaking News

આખરે શું સત્યમાં ભૂત હતા? જાણકાર વૈજ્ાનિકોના જવાબો…

ભૂત અસ્તિત્વમાં છે કે નહીં તે અંગે હંમેશા વિવાદ રહ્યો છે. જો તમે પણ ભૂતપ્રેતમાં માનો છો, તો આવું કરવા માટે તમે એકલા નથી. તમને જણાવી દઈએ કે વિશ્વની ઘણી સંસ્કૃતિઓમાં, લોકો આત્માઓ અને મૃત્યુ તેમજ અન્ય દુનિયામાં રહેતા લોકો પર આધાર રાખે છે. જો કે, ભૂત પર વિશ્વાસ કરવો એ વિશ્વની સૌથી વધુ માનવામાં આવતી પેરાનોર્મલ પ્રવૃત્તિઓમાંની એક છે. દરરોજ હજારો લોકો ભૂત વાર્તાઓ વાંચે છે અને ભૂત ફિલ્મો જુએ છે. આવી સ્થિતિમાં પ્રશ્ન એ ભો થાય છે કે ભૂત ભૂત, વર્તમાન અને ભવિષ્ય વિશે વિજ્ scienceાન શું માને છે?

વર્ષ 2019 માં હાથ ધરાયેલા સર્વેમાં એ વાત સામે આવી હતી કે અમેરિકામાં 46 ટકા લોકો ભૂત -પ્રેતમાં માને છે. તે જ સમયે, આ સર્વેમાં 7 ટકા લોકો માનતા હતા કે તેઓ પણ વેમ્પાયરમાં માને છે. તમને જણાવી દઈએ કે દરેક ધર્મ અને સાહિત્યમાં ભૂત ની વાતો જોવા મળે છે. ઘણા લોકો પેરાનોર્મલ વસ્તુઓમાં માને છે અને મૃત્યુ પછીના જીવનમાં માને છે. તેઓ મૃત્યુની નજીક પાછા આવવાના અને મૃતકોના આત્માઓ સાથે વાત કરવાના તેમના અનુભવો શેર કરે છે. ઓક્સફોર્ડ અને કેમ્બ્રિજ જેવી નામાંકિત યુનિવર્સિટીઓમાં ભૂત ક્લબ છે.

સોસાયટી ફોર ફિઝિકલ રિસર્ચની સ્થાપના ભૂત અને આત્માઓના અભ્યાસ માટે 1882 માં કરવામાં આવી હતી. એલેનોર સિડવિક નામની મહિલા આ સમાજના પ્રમુખ અને તપાસકર્તા હતા. સિડવિકને વાસ્તવિક સ્ત્રી ઘોસ્ટબસ્ટર કહેવામાં આવતું હતું. 1800 ના દાયકાના અંતમાં અમેરિકામાં, ભૂત પર ઘણું સંશોધન અને કામ કરવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ પાછળથી જાણવા મળ્યું કે તેના મુખ્ય તપાસકર્તા હેરી હોડિની એક છેતરપિંડી કરનાર છે.

માર્ગ દ્વારા, વૈજ્  ધોરણે ભૂત પર સંશોધન કરવું મુશ્કેલ બની જાય છે. કારણ કે આ પ્રકારની પ્રવૃત્તિમાં વિચિત્ર અને અનપેક્ષિત ઘટનાઓ બને છે. ઉદાહરણ તરીકે, દરવાજા ખુલે છે કે બંધ થાય છે, મૃત સંબંધીની દૃષ્ટિ, ચાવી ગાયબ, રસ્તા પર પડછાયાઓનું ચાલવું, વગેરે 2016 માં, સમાજશાસ્ત્રી ડેનિસ અને મિશેલ વાસ્કુલે ભૂત પર એક પુસ્તક લખ્યું હતું જેને ભૂતિયા એન્કાઉન્ટર્સ કહેવામાં આવે છે: રોજિંદા જીવનની હોન્ટિંગ્સ. પુસ્તકમાં ભૂત પર ઘણા લોકોના અનુભવોની વાર્તાઓ હતી. આ પુસ્તકમાં જાણવા મળ્યું કે ઘણા લોકોને ખાતરી ન હતી કે તેઓએ ખરેખર કોઈ ભૂત જોયું છે. કારણ કે તેઓએ જે પ્રકારની વસ્તુઓ જોઈ તે પરંપરાગત ભૂત ચિત્રો સાથે મેળ ખાતી નથી.

મોટાભાગના લોકો એવું પણ માનતા હતા કે તેમને એવી વસ્તુઓ અને ઘટનાઓ અનુભવાઈ છે જેને વ્યાખ્યાયિત કરવી મુશ્કેલ છે. લોકો પોતાની મરજી મુજબ ભૂતનું નામ લે છે, જેમ કે પોલ્ટેર્જિસ્ટ્સનો અર્થ ભયભીત ભૂત, શેષ હોટિંગ્સ એટલે કે અવશેષ ભૂત, બુદ્ધિશાળી આત્માઓ મુજબનો બુદ્ધિશાળી આત્માઓ અને પડછાયા લોકો એટલે કે પડછાયા જેવા દેખાતા લોકો. આ નામો સાંભળ્યા પછી એવું લાગે છે કે મનુષ્યોએ પણ ભૂતની ઘણી પ્રજાતિઓ બનાવી છે. અલગ અલગ વ્યક્તિ પ્રમાણે ભૂતનાં આ નામ બદલાતા રહે છે.

વિજ્  મુજબ, જ્યારે આપણે ભૂત વિશે વિચારીએ છીએ, ત્યારે સૌપ્રથમ આપણા મનમાં આવે છે કે તે પદાર્થો છે કે નહીં? શું તેઓ જાતે દરવાજા ખોલી અથવા બંધ કરી શકે છે? શું ભૂત એક રૂમમાંથી બીજા રૂમમાં ફેંકી શકે છે? ભૂત સાથે જોડાયેલી આ બાબતોને લઈને ઘણા વિવાદો છે. જો આપણે ભૌતિકશાસ્ત્રના સૂત્રમાંથી તાર્કિક રીતે જોઈએ તો પ્રશ્ન એ ભો થાય છે કે જો ભૂત માનવ આત્મા છે તો પછી તે કપડાંમાં કેમ દેખાય છે? તેમના હાથમાં લાકડીઓ, ટોપીઓ અને કપડાં કેમ છે?

About gujju

Check Also

માથે દેવું અને પરિવારના ગુજરાન માટે ચલાવતો રીક્ષા, લાગી કરોડોની લોટરી અને…

દરેક વ્યક્તિ આ દુનિયામાં શ્રીમંત બનવા માંગે છે, જેના માટે લોકો ઘણી વખત રાત – …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *