Breaking News

ઘણા પોલીસ વાહનો જૂના હોવાને કારણે ચલાવી શકતા નથી, નવા માટે દરખાસ્ત…

આગામી કેટલાક મહિનાઓમાં શહેર પોલીસ MTO (પોલીસ પરિવહન વિભાગ) માં 133 ફોર વ્હીલર્સ આવવાના છે. શહેર પોલીસ વિભાગમાં ચાલતા ઘણા ફોર વ્હીલર્સ જૂના થઈ ગયા છે. પોલીસ વાહન ચાલકો લાંબા સમયથી નવા વાહનોની માંગણી કરી રહ્યા છે. કેટલાક પોલીસ વાહન ચાલકોએ નામ ન આપવાની શરતે જણાવ્યું હતું કે જૂના વાહનોને કારણે અકસ્માતો થવાની સંભાવના છે. આ નવા વાહનો માટે શહેર પોલીસ MTO વિભાગે પુણે સ્થિત અધિક DG પોલીસ કચેરીને પત્ર પણ મોકલ્યો છે. સૂત્રોનું કહેવું છે કે આ આધુનિક વાહનો શહેરમાં શેરીઓની અંદર પણ સરળતાથી આવી શકશે. ઘણા જૂના પોલીસ વાહનોનું સ્ટીઅરિંગ જગ્યાએ કાપતું નથી, જેના કારણે ડ્રાઈવરો ક્યારેક લેનની અંદર જવાથી શરમાઈ જાય છે. તેને લાંબા અંતર સુધી વાહન રોકવું પડે છે.

એમટીઓના અધિકારીઓ શહેરના રસ્તાઓ પર ચાલતા જૂના વાહનોના રેકોર્ડ વિશે વધુ માહિતી આપવાનું ટાળતા જોવા મળ્યા હતા. તેમનું કહેવું છે કે વાહનોની અછતને કારણે કોઈ કામ અટકતું નથી. અધિકારીઓ તેના માટે પહેલેથી જ જુગાડ રાખે છે. ઘણા પેટ્રોલિંગ વાહનો ખૂબ જૂના છે. તેની ગતિ ઘણી ધીમી પડી છે, તેથી તે ધીરે ધીરે આગળ વધે છે. MTO વાકેફ છે કે કોઈપણ સમયે વાહનની જરૂર પડી શકે છે, તેથી કેટલાક વાહનો VIP માટે અનામત રાખવામાં આવ્યા છે. જૂના વાહનો કાી નાખવામાં આવે છે. પોલીસ વિભાગના પોલીસ સ્ટેશનો હવે બંદોબસ્તની અંદર આવી ગયા છે. આવી સ્થિતિમાં, તે પોલીસ સ્ટેશનોને આવા વાહનો પૂરા પાડવાના પ્રયાસો કરવામાં આવે છે, જે કોઈપણ ઘટના સ્થળે સરળતાથી પહોંચી શકે છે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું કે નવા વાહનોના આગમન સાથે બળતણની પણ બચત થશે. પોલીસ વાહનોના કેટલાક ડ્રાઇવરોએ નામ ન આપવાની શરતે જણાવ્યું હતું કે જૂના વાહનોને કારણે ઇંધણનો વપરાશ પણ વધારે છે. શહેરમાં હંમેશા વીઆઇપી મૂવમેન્ટ રહે છે. આવી સ્થિતિમાં જૂના વાહનોના કારણે ઘણી વખત સમયસર ન પહોંચવાના કારણે અધિકારીઓએ સત્ય સાંભળવું પડે છે.

પેટ્રોલિંગ ટુ-વ્હીલર્સને દરરોજ લગભગ 10 લિટર બળતણ મળે છે અને ફોર-વ્હીલર્સ અને મોટા પોલીસ વાહનોને દરરોજ 15 થી 20 લિટર બળતણ મળે છે. જૂના વાહનોમાં વધારે બળતણ વપરાશને કારણે અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓ વચ્ચે ઘણી વખત તૂ-તૂ, મુખ્ય-મુખ્ય પણ હોય છે.

શહેરમાં 30 પોલીસ સ્ટેશન છે. આ પોલીસ સ્ટેશનોમાં ઘણા ફોર વ્હીલર જૂના થયા પછી પણ ચલાવવામાં આવી રહ્યા છે. કેટલાક વરિષ્ઠ SHO પાસે જૂની ટાટા સુમોઝ છે. એટલું જ નહીં, પોલીસ વિભાગ સાથે સંબંધિત અન્ય ઘણી કચેરીઓમાં કામ કરતા અધિકારીઓ પાસે પણ જૂના વાહનો છે. આ વાહનોની એક્સપાયરી ડેટ નજીક છે. એમટીઓના અધિકારીઓએ શહેર પોલીસ વિભાગના પોલીસ સ્ટેશનોમાં ચાલતા જૂના ફોર-વ્હીલરોની સંખ્યા વિશે વિગતો આપી ન હતી, પરંતુ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે 100 થી વધુ ફોર-વ્હીલર્સ છે જેની એક્સપાયરી ડેટ ખૂબ નજીક છે.

એમટીઓ વિભાગના પોલીસ ઈન્સ્પેક્ટર અજીત દેશપાંડે કહે છે કે હા, એ સાચું છે કે શહેર પોલીસ એમટીઓ દ્વારા નવા ફોર-વ્હીલર્સ માટે નવી દરખાસ્ત મોકલવામાં આવી છે. દરખાસ્ત મોકલવામાં બે મહિનાથી વધુ સમય થઈ ગયો છે. મંજૂરી મળતાં જ નવા વાહનો શહેરના MTO માં આવશે. જરૂરિયાત મુજબ તેને પોલીસ સ્ટેશન ઉપરાંત અન્ય વિભાગોમાં આપવામાં આવશે.

બીજી તરફ રાષ્ટ્રસંત તુકાડોજી મહારાજ નાગપુર યુનિવર્સિટીમાં મેન્ટેનન્સના અભાવે 4 મોટા વાહનો ઉભા અને જંક બની ગયા છે. યુનિવર્સિટીના ઉચ્ચ અધિકારીઓની ઉપેક્ષાને કારણે આ સ્થિતિ ભી થઈ છે. ભૂતકાળમાં યુનિવર્સિટીમાં તત્કાલીન કુલપતિ ડો.વિલાસ સપકલ દ્વારા ખરીદવામાં આવેલા સ્કોડા વાહનને લઈને ઘણા વિવાદ થયા છે. તે સમયે કુલપતિનું વાહન પ્રાગુલગુરુને આપવામાં આવ્યું હતું. ત્યારથી પ્રકુલગુરુએ આ કાર યુનિવર્સિટીમાં પાર્ક કરી હતી. આ સિવાય બે એમ્બેસેડર કાર અને એક ટ્રક પણ ઘણા વર્ષોથી જર્જરિત હાલતમાં પડેલી છે. હવે 8 વર્ષ પછી, ઇન્ચાર્જ રજિસ્ટ્રાર ડો.નીરજ ખાટીએ RTO ને પત્ર લખીને વાહનોની વર્તમાન કિંમતનો અંદાજ લગાવવાનું કહ્યું છે. આ પછી યુનિવર્સિટી તેમની હરાજી કરશે. રજિસ્ટ્રારે આની પુષ્ટિ કરી છે.

યુનિવર્સિટીનું વાર્ષિક બજેટ 400 કરોડ રૂપિયા છે. જેમાં સરકારી અનુદાનની સાથે વિદ્યાર્થીઓ પાસેથી મળતી ફી અને દાતાઓની મિલકતનો પણ સમાવેશ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, જાહેર સહાયિત યુનિવર્સિટીમાં નાણાંનો બગાડ ન કરવાની ઉચ્ચ અધિકારીઓની જવાબદારી છે. યુનિવર્સિટીમાં ચર્ચા ગરમ છે કે જો યુનિવર્સિટીના અધિકારીઓએ સમયસર આ વાહનોની જાળવણી પર ધ્યાન આપ્યું હોત અથવા યોગ્ય સમયે વાહનોનું વેચાણ કર્યું હોત તો આજે આ વાહનો જંક ઉભા ન હોત.

About gujju

Check Also

માથે દેવું અને પરિવારના ગુજરાન માટે ચલાવતો રીક્ષા, લાગી કરોડોની લોટરી અને…

દરેક વ્યક્તિ આ દુનિયામાં શ્રીમંત બનવા માંગે છે, જેના માટે લોકો ઘણી વખત રાત – …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *