Breaking News

અફઘાનિસ્તાન:સત્તા મેળવવા માટે તાલિબાની-હક્કાની અંદરોઅંદર ઝઘડ્યા,મુલ્લા બરદારને ગોળી વાગી…

તાલિબાન અને હક્કાનીઓ વચ્ચે વિવાદ
અમેરિકાએ અફઘાનિસ્તાનથી પાછા હટ્યાના પાંચ દિવસ બાદ પણ તાલિબાન અફઘાનિસ્તાનમાં સરકાર બનાવી શક્યું નથી. નવી સરકારની રચનામાં વિલંબ થઈ રહ્યો છે ત્યારે તાલિબાન અને હક્કાનીઓ સરકાર પર વિવાદમાં છે. હક્કાની નેટવર્ક અને તાલિબાન પાવર-શેરિંગ વિવાદમાં ફસાઈ ગયા છે, એવા અહેવાલો સાથે કે તાલિબાનનો બીજો સૌથી મોટો નેતા બરાદર ગોળીબારમાં ઘાયલ થયો છે.

બારાદારની સારવાર પાકિસ્તાનમાં ચાલી રહી છે: અહેવાલ
રિપોર્ટમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે બારાદારની સારવાર પાકિસ્તાનમાં કરવામાં આવી રહી છે. જો કે તાલિબાન દ્વારા આ અહેવાલની પુષ્ટિ કરવામાં આવી નથી. પરંતુ બારાદાર ઘાયલ થયા હોવાના અહેવાલો બાદ સમગ્ર અફઘાનિસ્તાનમાં પરિસ્થિતિ તંગ છે. નોંધનીય છે કે અગાઉ એવા અહેવાલો હતા કે મુલ્લા બરાદાર આગામી નવી સરકારનું નેતૃત્વ કરશે.

પાકિસ્તાન ચાલતું હતું
ઉલ્લેખનીય છે કે પાકિસ્તાનની ગુપ્તચર એજન્સી આઈએસઆઈના વડા ગઈ કાલે જ કાબુલમાં દેખાયા હતા. હવે એવા અહેવાલો આવી રહ્યા છે કે ઝઘડાને શાંત કરવા માટે પાકિસ્તાન સરકાર દ્વારા આઈએસઆઈના વડાને ત્યાં મોકલવામાં આવ્યા છે.

આતંકવાદી-આતંકવાદી વચ્ચે વિવાદ
અફઘાનિસ્તાનમાં એવી અટકળો ચાલી રહી છે કે હક્કાની નેટવર્કે સંરક્ષણ મંત્રીનું પદ માંગ્યું છે, જેને તાલિબાન સ્વીકારવા તૈયાર નથી. હક્કાની નેટવર્ક પાકિસ્તાન દ્વારા સુરક્ષિત છે

અને સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા તેને આતંકવાદી સંગઠન જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. બીજી બાજુ, એવું માનવામાં આવે છે કે પાકિસ્તાન અફઘાનિસ્તાનમાં પોતાની સરકાર ઇચ્છે છે, તે જે પણ કહે તેને મંત્રી બનાવવો જોઈએ. બીજી બાજુ તાલિબાન ઈરાન મોડેલ પર આધારિત સરકાર બનાવવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે.

તાલિબાનનો દાવો: પંજશીર કબજે
અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાનનું શાસન પાછું આવ્યું છે. થોડા દિવસોમાં તાલિબાન સત્તાવાર રીતે અહીં સરકાર બનાવશે અને તૈયારીઓ મોટા પાયે કરવામાં આવી રહી છે. જો કે, સરકારની રચના પહેલા જ તાલિબાન દ્વારા એક મોટો દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે તાલિબાનોએ પણ પંજશીર પર કબજો કરી લીધો છે.

આ સાંભળીને, દેશભરમાં તાલિબાન લડવૈયાઓ બેકાબૂ બની ગયા અને હવામાં અંધાધૂંધ ગોળીબાર કરીને ઉજવણી શરૂ કરી. ભલે ઉજવણી શોકમાં ફેરવાઈ ગઈ હોય, પરંતુ દેશમાં અનેક સ્થળોએ ફાયરિંગને કારણે મૃત્યુના સમાચાર સામે આવ્યા છે.

એકલા હવાઈ ગોળીબારમાં 70 લોકો માર્યા ગયા હોવાના સમાચાર
તાલિબાનો દ્વારા કરવામાં આવેલા હવાઈ હુમલામાં અત્યાર સુધીમાં ઓછામાં ઓછા 70 લોકો માર્યા ગયા છે. જો કે, સંખ્યા વધારે હોઈ શકે છે કારણ કે ત્યાં ઘણા રાજ્યો છે જ્યાંથી યોગ્ય અહેવાલો હજુ સુધી પ્રાપ્ત થયા નથી.

ખામ ન્યૂઝના અહેવાલ મુજબ, આ જ હોસ્પિટલમાંથી કુલ 17 મૃત્યુની પુષ્ટિ થઈ છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, ઇસ્લામિક અમીરાતના એકમાત્ર હરીફ પ્રાંત પંજશીર પર કથિત રીતે તાલિબાનનો કબજો હોવાનો દાવો કરવામાં આવ્યો છે, ત્યારબાદ આતંકવાદીઓએ ગેઇલ પર આવીને હવામાં ગોળીબાર કર્યો હતો. જો કે, ઘણા હવે ચિંતામાં છે કે ફાયરિંગમાં માર્યા ગયેલા લોકોની ચોક્કસ સંખ્યા તાલિબાનને બહાર આવવા દેશે કે નહીં.

પંજશીરના અભેદ્ય કિલ્લામાં તાલિબાન?
તાલિબાને પંજશીરમાં રાજ્યપાલ કાર્યાલય પર નિયંત્રણ હોવાનો દાવો કર્યો છે. અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાનના નિયંત્રણની બહાર પંજશીર એકમાત્ર પ્રાંત છે. જોકે, અફઘાનિસ્તાન નેશનલ રેઝિસ્ટન્સ ફ્રન્ટ (NRFA) તાલિબાનના આક્રમણનો જવાબ આપી રહ્યું છે.

અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે પંજશીર એકમાત્ર અભેદ્ય કિલ્લો છે જ્યાં તાલિબાન શાસન સ્થાપી શકાયું નથી. વર્ષો પહેલા સોવિયેત અફઘાનિસ્તાનમાં યુદ્ધ કરવા ગયા હતા ત્યારે સોવિયત પણ પંજશીરમાં હારી ગયા હતા.

જોકે તાલિબાન દ્વારા કરવામાં આવી રહેલા દાવાઓને બળવાખોર પક્ષ દ્વારા નકારી કાવામાં આવી રહ્યા છે. નજીકના ભવિષ્યમાં અહેમદ મસૂદ દ્વારા શું દાવો કરવામાં આવશે અને વિશ્વના દેશો પંજશીર પર શું કાર્યવાહી કરશે તે જોવાનું રહ્યું.

About gujju

Check Also

8 કરોડ ખર્ચ્યા બાદ પણ કોરોનાથી ખેડૂતનું મોત…

દેશભરમાં કોરોના વાયરસનું સંક્રમણ વધી રહ્યું છે અને આ બધાની વચ્ચે મધ્યપ્રદેશના રીવામાં એક દુ:ખદ …

Leave a Reply

Your email address will not be published.