Breaking News

શું માલદીવ સહિત આ 5 ટાપુઓ 21 મી સદી સુધીમાં લુપ્ત થઈ જશે જાણો સુ છે તેનું રહસ્ય….

ગ્લોબલ વોર્મિંગને કારણે, ભારે વરસાદ, પૂર, દુષ્કાળ, વાવાઝોડું, ચક્રવાત જેવી કટોકટીમાં પહેલા કરતા વધારે વધારો થયો છે. ઘણા વૈજ્નિકો માને છે કે, સતત વધતા દરિયાની સપાટીની સ્થિતિ આગામી સમયમાં મોટા સંકટ તરફ ઈશારો કરી રહી છે. તેઓએ તેમના અનુભવો અને તપાસના આધારે અંદાજ જારી કર્યો છે. જે મુજબ, વર્ષ 2100 સુધીમાં વિશ્વના મહાસાગરોનું પાણીનું સ્તર નોંધપાત્ર રીતે વધી શકે છે, આ જળસ્તર 6.5 ફૂટ સુધી જઈ શકે છે, વધતા જળ સ્તરને કારણે લાખો લોકોને વિસ્થાપિત થવું પડી શકે છે.

એન્ટાર્કટિકા અને ગ્રીનલેન્ડ સંપૂર્ણપણે બરફથી coveredંકાયેલા છે, ગ્લોબલ વોર્મિંગના વધારાને કારણે આ બરફની ચાદર ધીમે ધીમે ઓગળવા લાગે છે, જે પાણીના સ્તરમાં નોંધપાત્ર ફેરફાર કરે છે. આ શીટ્સ એટલી વિશાળ છે કે તેમના ગલનને કારણે પાણીનું સ્તર અનેક ફૂટ વધે છે.

થર્મલ વિસ્તરણની મહત્વની ભૂમિકા
થર્મલ વિસ્તરણ સમુદ્રનું સ્તર વધારવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. તેનું પ્રાથમિક યોગદાન આવનારા સમયમાં પણ જોઈ શકાય છે. ગ્લેશિયર્સનું યોગદાન પાણીના સ્તરમાં ઘણો ફેરફાર લાવે છે, જેના કારણે પાણીનું સ્તર 480 મીમી વધે છે. 90 થી 880 મીમીની સરેરાશ વૃદ્ધિ સાથે. સુધીનો વધારો થવાની સંભાવના છે પાણીના સ્તરના આવા વધારાને કારણે, માનવ સમાજનું જીવન અસ્તવ્યસ્ત થઈ જશે, પરિણામે 187 મિલિયન લોકો વિસ્થાપિત થવાની ધાર પર હશે. લગભગ 1.79 મિલિયન ચોરસ કિલોમીટર જમીન પાણીમાં ડૂબી જશે.

માલદીવ
તમે માલદીવનું નામ તો સાંભળ્યું જ હશે, હિંદ મહાસાગરનું ગૌરવ કહેવાતું આ ટાપુ તેના પર્યટન સ્થળ માટે પરિચિત છે. પાણીની વચ્ચે પણ હોટલ ઉપલબ્ધ છે. પરંતુ જે મુજબ પાણીનું સ્તર વધી રહ્યું છે, તે ચિંતાનો વિષય છે, 2100 સુધી આ દેશ ડૂબી ન જવો જોઈએ.

સોલોમન ટાપુઓ
આ ટાપુ જૂથ 1000 ટાપુઓના સમૂહથી બનેલું છે, તેની આસપાસ સતત વધતા જળ સ્તરને કારણે તેના 5 ટાપુઓ ડૂબી ગયા છે. જ્યારે ટાપુનું સતત નિરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું, ત્યારે જાણવા મળ્યું કે તે દર વર્ષે 8 મીમી પાણીમાં ડૂબી રહ્યું છે.

પલાઉ
આ ટાપુ જૂથ પ્રશાંત મહાસાગરમાં સ્થિત છે, જ્યારે 1993 થી અહીં મોનિટરિંગ કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારે જાણવા મળ્યું હતું કે અહીં પાણીનું સ્તર દર વર્ષે 0.35 ઇંચ ડૂબી રહ્યું છે. જો આ રીતે ગરમી વધતી રહેશે તો 2090 સુધીમાં તેને બચાવવી ખૂબ જ મુશ્કેલ બની જશે.

ફિજી
આ ટાપુ જૂથ દક્ષિણ પ્રશાંત મહાસાગરમાં સ્થિત છે, યુનાઇટેડ નેશન્સ ફ્રેમવર્ક કન્વેન્શન ઓન ક્લાઇમેટ ચેન્જે કહ્યું છે કે ધ્રુવીય બરફના ગલનને કારણે આ ટાપુ પણ ટૂંક સમયમાં ડૂબી જશે.

માઇક્રોનેશિયા
તે પ્રશાંત મહાસાગરમાં સ્થિત એક ટાપુ દેશ છે અને 607 ટાપુઓથી બનેલો છે. આ દેશ પ્રખ્યાત પર્યટન સ્થળ હવાઈથી 2500 માઈલના અંતરે સ્થિત છે. સતત વધતા જળ સ્તરને કારણે આ દેશ નાનો થઈ રહ્યો છે અને ધીમે ધીમે તે પણ ડૂબી જવાની અણી પર હશે.

About gujju

Check Also

ધર્મેન્દ્ર અને હેમાના નામથી કંટાળી ગઈ હતી દીકરી ઈશા, તેમના જીવનની ખોલી દીકરીએ પોલ.

હેમા માલિની અને ધર્મેન્દ્ર  બોલીવુડની ખુબ જ પ્રસિદ્ધ જોડી છે. આ જોડીને હિન્દી સિનેમા અવનવી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *