Breaking News

મહાદેવનું મંદિર: જેને પાંડવોએ એક જ રાતમાં બનાવ્યું હતું અને અહીં ગાયનું દૂધ પીતા હતા….

સનાતન ધર્મના પાંચ દેવો સહિત ત્રિમૂર્તિમાં ભગવાન શિવનું વિશેષ સ્થાન છે. તેને વિનાશનો દેવ માનવામાં આવે છે. બીજી બાજુ ભગવાન શંકર જીના ખૂબ જ નિષ્કપટ હોવાને કારણે ભગવાન શંકરને ભોલેનાથ પણ કહેવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, દરેક ભક્ત ભગવાન શિવને પ્રસન્ન કરવા અને તેમના આશીર્વાદ મેળવવા માંગે છે.

ભગવાન શિવની ભક્તિને કારણે તેમના મંદિરો દેશમાં ઘણી જગ્યાએ હાજર છે, જ્યારે દેશ સિવાય અન્ય ઘણી જગ્યાએ ભગવાન શંકરના ભગવાન શંકરના મંદિરો છે.આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને દેવભૂમિ દેવભૂમિ ઉત્તરાખંડમાં બનેલા મહાદેવના આવા મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે માનવામાં આવે છે કે આ મંદિર પાંડવોએ એક જ રાતમાં બનાવ્યું હતું. તેને ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીનું પવિત્ર સ્થળ માનવામાં આવે છે. આ મંદિરનું નામ બિનેશ્વર મહાદેવ મંદિર (બિનસર) છે …

લોકવાયકાઓ અનુસાર, ઘણા સમય પહેલા, ગામડાના ગાય દરરોજ અહીં હાજર ખડકની ટોચ પર milkભા રહીને દૂધ છોડતા હતા અને તેને જોઈને સ્પષ્ટ દેખાતું હતું કે આ ખડક દૂધ પી રહ્યો છે.

વધુ વાંચો- દેવાધિદેવ મહાદેવ: જાણો ભગવાન શિવને ત્રિપુરારી કેમ કહેવામાં આવે છેબિનેશ્વર મહાદેવ મંદિર (બિનસર) એક લોકપ્રિય હિન્દુ મંદિર છે. આ મંદિર ઉત્તરાખંડના દેવભૂમિમાં રાણીખેતથી લગભગ 20 કિમીના અંતરે આવેલું છે. બિનેશ્વર (બિનસર-બીનસર મહાદેવ) મહાદેવનું પવિત્ર મંદિર જાડા દિયોદરની મધ્યમાં આવેલું છે. તેની દિવ્યતા અને આધ્યાત્મિક વાતાવરણ સાથે, આ સ્થાન તેની અનુપમ પ્રકૃતિની સુંદરતા માટે પ્રખ્યાત છે.

કુંજ નદીના નયનરમય કિનારે લગભગ સાડા પાંચ હજાર ફૂટની ચાઈએ બિન્સર મહાદેવ શિવ મંદિરનું ભવ્ય મંદિર છે. દરિયાની સપાટી અથવા સપાટીથી 2480 મીટરની ંચાઈએ બંધાયેલું આ મંદિર લીલાછમ દેવદાર જંગલોથી ઘેરાયેલું છે.

બાદમાં બિનેશ્વર (બિનસર) મહાદેવ 9/10 મી સદીમાં ચંદ વંશ રાજવંશ દરમિયાન પુનbuનિર્માણ કરાયો હોવાનું કહેવાય છે અને તેથી સદીઓથી ઉત્તરાખંડમાં મહત્વનું ધાર્મિક સ્થળ રહ્યું છે. આ ગણેશ તેની સ્થાપત્ય માટે જાણીતું છે, જેમાં શ્રી ગણેશ, હર ગૌરી અને મહેશમર્દિનીની મૂર્તિઓ છે.

મહાદેવ વિશેષ મંદિર
તેના ધાર્મિક મહત્વ ઉપરાંત, મંદિર તેની પ્રભાવશાળી સ્થાપત્ય શ્રેષ્ઠતા માટે પણ જાણીતું છે. આ મંદિરની મુલાકાત લેવા માટે પ્રખ્યાત બિન્સર વન્યજીવ અભયારણ્યની મુલાકાત લઈ શકાય છે. હાલની મહેશમર્દિની મૂર્તિ ‘નાગરિલિપી’માં ગ્રંથો સાથે અંકિત 9 મી સદીની છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંદિર રાજા પીઠ્ઠાએ તેમના પિતા બિંદુની સ્મૃતિમાં બનાવ્યું હતું અને તેને બિંદેશ્વર મંદિર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. દિયોદર, પાઈન અને ઓક જંગલોથી ઘેરાયેલું, આ મંદિર રાજ્યમાં જોવા માટેનું પોતાનું આગવું સ્થાન ધરાવે છે.બિનેશ્વર (બિનસર – બિનેસર મહાદેવ) મહાદેવ મંદિરના ઇતિહાસ વિશે બહુ જાણીતું નથી. છતાં ઘણા સંશોધકોએ આ મંદિર વિશેની હકીકતો અને દંતકથાઓ શોધવાનો પ્રયત્ન કર્યો છે.

બિનેશ્વર: મહાદેવ મંદિર તેના પુરાતત્વીય મહત્વ અને વનસ્પતિ માટે પ્રખ્યાત છે. મંદિર વિશે મર્યાદિત દસ્તાવેજોને કારણે, વિવિધ લોકો પાસે તેની શોધ વિશે જુદી જુદી વાર્તાઓ છે.

About gujju

Check Also

આ ૫ ઘરેલુ ઉપાયથી ચોમાસામાં થયેલ ખાંસીને જડમુળમાંથી દૂર કરો…..

આજકાલ, ઘણા લોકોને ખાસ કરીને વધતી ઉધરસની સમસ્યા છે. ખીલની સારવાર માટે એપોઇન્ટમેન્ટ કેવી રીતે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *