Breaking News

મંદિર: જ્યાં જ્યોત હંમેશા સળગતી રહે છે અને દર વર્ષે રાષ્ટ્રપતિ ભવનમાંથી મીઠું આવે છે….

દેવભૂમિ ઉત્તરાખંડમાં દરેક જગ્યાએ દેવોનો મહિમા જોવા મળે છે. જ્યાં લોકો દરેક જગ્યાએ ભગવાનના ચમત્કારો જોઈને આ ભૂમિને નમવા આતુર છે. આવા અનેક મંદિરો પણ અહીં હાજર છે. કોના વિશે, લાખ પ્રયત્નો કરવા છતાં, વિજ્ scienceાન પણ કારણો સમજવામાં નિષ્ફળ રહ્યું છે.

આવું જ એક મંદિર દેવભૂમિ ઉત્તરાખંડની રાજધાની દેહરાદૂનથી 190 કિમી અને મસૂરીથી 156 કિમી દૂર સ્થિત છે. આ મહાસુ મંદિર ચક્રતા પાસેના હનોલ ગામમાં ટોન્સ નદીના પૂર્વ કિનારે આવેલું છે. જગડા ઉત્સવ દરમિયાન દેવતાઓના દર્શન માટે હનોલ સ્થિત મહાસુ દેવતા મંદિરમાં શ્રદ્ધાનો ધસારો રહે છે. આ સમય દરમિયાન, હજારો ભક્તો પ્રાર્થના કરે છે અને સુખ અને શાંતિ માટે પ્રાર્થના કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને આ મંદિર સાથે જોડાયેલા ઘણા રહસ્યો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

આ મંદિર વિશે સૌથી રસપ્રદ હકીકત એ છે કે દર વર્ષે અહીંથી દિલ્હીથી રાષ્ટ્રપતિ ભવન સુધી મીઠું રજૂ કરવામાં આવે છે. મિશ્ર શૈલીની સ્થાપત્યની કદર કરતું આ મંદિર ઉત્તરાખંડની લોક પરંપરાને ધ્યાનમાં રાખીને ખૂબ મહત્વનું છે.

મંદિર સાથે નાના પથ્થરો છે. જે કદમાં ખૂબ નાના હોય છે, પરંતુ તેમને ઉપાડવાનો દરેકનો વ્યવસાય નથી. એવું પણ કહેવાય છે કે જે વ્યક્તિ સાચા દિલથી મહાસુની પૂજા કરે છે તે જ આ પથ્થરો ઉપાડી શકે છે.તે જ સમયે, ભક્તોને મહાસુ દેવતાના મંદિરના ગર્ભગૃહમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નથી. મંદિરના પૂજારી જ મંદિરમાં પ્રવેશી શકે છે. આ મંદિરમાં હંમેશા જ્યોત સળગતી રહે છે જે દાયકાઓથી સળગી રહી છે. મંદિરના ગર્ભગૃહમાં પાણીનો પ્રવાહ પણ બહાર આવે છે, પરંતુ તે ક્યાં જાય છે, ક્યાંથી ઉદ્ભવે છે તે આજ સુધી અજ્ત છે.

વાસ્તવમાં ‘મહાસુ દેવતા’ એક નહીં પણ ચાર દેવતાઓનું સામૂહિક નામ છે અને સ્થાનિક ભાષામાં, મહાસુ શબ્દ ‘મહાશિવ’ નો વિક્ષેપ છે. ચાર મહાસુ ભાઈઓના નામ બેસિક મહાસુ, પબાસિક મહાસુ, બુથિયા મહાસુ (બૌથા મહાસુ) અને ચલદા મહાસુ છે, જે ભગવાન શિવના સ્વરૂપો છે.

હિમાચલ સુધી પૂજા થાય છે …
ઉત્તરાખંડના ઉત્તરકાશી, સમગ્ર જૌનસર-બાવર પ્રદેશ, રવાઈ પરગણા તેમજ હિમાચલ પ્રદેશમાં સિરમૌર, સોલન, શિમલા, બિશહર અને જુબ્બલમાં મહાસુ દેવતાની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ વિસ્તારોમાં, મહાસુ દેવતાને ન્યાયના દેવ અને મંદિરને કોર્ટ તરીકે ગણવામાં આવે છે. હાલમાં મહાસુ દેવતાના ભક્તો ન્યાય માટે મંદિરમાં પ્રાર્થના કરે છે જે પૂર્ણ થાય છે.

આ મંદિર 9 મી સદીમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. હાલમાં આ મંદિર ભારતીય પુરાતત્વ સર્વેક્ષણ (ASI) ની સુરક્ષા હેઠળ છે. મહાસુ દેવતા ભગવાન ભોલેનાથનું સ્વરૂપ છે. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે મહાસુએ કોઈ શરત પર હનોલનું આ મંદિર જીતી લીધું હતું. મહાસુ દેવતા જૌનસર બાવર, હિમાચલ પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડના અધ્યક્ષ દેવતા છે.

પાંડવો પણ અહીં આવ્યા …
દંતકથા એવી છે કે જે ગામમાં મહાસુ દેવતાનું મંદિર, તુની-મોરી રોડ પર બાંધવામાં આવ્યું હતું, તેનું નામ હુના ભટ્ટ બ્રાહ્મણના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે. અગાઉ આ સ્થળ ચકરપુર તરીકે ઓળખાતું હતું. પાંડવો લક્ષ ગૃહ (લાખનો મહેલ) માંથી બહાર આવ્યા બાદ અહીં આવ્યા હતા. હનોલનું મંદિર લોકો માટે તીર્થ સ્થળ તરીકે પણ ઓળખાય છે.

About gujju

Check Also

ટ્રેનમાં બાજુવાળાની બકબકથી કંટાળી જાવ છો હવે નહિ થવું પડે હેરાન…

ટ્રેનમાં મુસાફરી કરવી એ આમ તો બહુ સુખદ હોય છે પણ ઘણીવાર બાજુની સીટ પર …

Leave a Reply

Your email address will not be published.