Breaking News

કહાની એક એવા આદિવાસી વીરની જેના એક ઇશારે અટકી જાય ચાલતી ટ્રેન.

તમે ઘણા આદિવાસી નાયકોની વાર્તા સાંભળી હશે અને ક્યારેક વાંચી હશે. દેશમાં આદિવાસી નાયકોની અદભૂત પરંપરા છે. જેઓ અંગ્રેજો સાથે પણ લડ્યા હતા. આવા જ એક બહાદુર આદિવાસી અમર શહીદ તાંત્ય ભીલ છે. જેમનું કાર્યસ્થળ ‘તળિયા વગરનું’ રહ્યું છે. ચાલો તેની સાથે જોડાયેલી વાર્તા જાણીએ.

તમને જણાવી દઈએ કે આ વાર્તા મધ્યપ્રદેશના બે જિલ્લાઓ વચ્ચેની છે. જો તમે ક્યારેય ઈન્દોર-ખંડવા રેલ રૂટ પર ગયા હોવ, તો તમે જાણતા હશો કે પાટલપાણી એટલે કે કાલાપાણી સ્ટેશન પહોંચતા પહેલા ટ્રેન થોડો સમય રોકાઈ હશે. હવે તમે વિચારતા હશો કે આમાં નવું શું છે, ભારતીય રેલવે ચાલતી વખતે કોઈપણ ક્ષણે અટકી જાય છે, તો પછી તમને જણાવી દઈએ કે અહીં ટ્રેન રોકવા પાછળ એક ખૂબ જ વિચિત્ર કારણ છે.અહીં ટ્રેન અટકી જાય છે કારણ કે અહીં ટ્રેન રોકવી એટલે હીરોને સલામ કરવી. અને આ શૌર્ય બીજું કોઈ નહીં પણ તાંત્ય ભીલ છે. જેને લોકો પ્રેમથી ‘તાંત્યા મામા’ કહે છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ સલામ તેમના આત્માને આપવામાં આવે છે, જેને અંગ્રેજો ‘ઈન્ડિયન રોબિન હૂડ’ કહેતા હતા.

ટુંડ્રનો જન્મ એક ભીલ પરિવારમાં થયો હતો, જે પાછળથી તાંત્યા બન્યો: તમને જણાવી દઈએ કે આ તે સમયની વાર્તા છે જ્યારે ઈસ્ટ ઈન્ડિયા કંપનીએ દેશને સંપૂર્ણ રીતે પોતાના હાથમાં લીધો હતો. મુઘલ દરબારનો અંત આવી રહ્યો હતો. પોલીસ પણ બ્રિટિશ અધિકારીઓના ઈશારે કામ કરતી હતી.તે જ સમયે, 1840 ની આસપાસ, મધ્યપ્રદેશના ખંડવામાં એક આદિવાસી ભીલ પરિવારમાં એક બાળકનો જન્મ થયો, જેનું નામ ‘ટુંડ્ર ભીલ’ હતું. તેમણે બાળપણથી જ સામાજિક કાર્યમાં રસ લેવાનું શરૂ કર્યું. તેને તમામ પ્રકારની અસમાનતાઓથી દુખ થયું હતું. આથી તે ગુસ્સે પણ થયો. આ જ કારણ હતું કે તેમના વિરોધીઓ દ્વારા તેમને ‘તાંત્ય’ ઉપનામ આપવામાં આવ્યું હતું. આ શબ્દનો અર્થ છે ઝઘડો અને ધીરે ધીરે મામા તાંત્યા સાથે જોડાયા અને તેનું નામ ‘તાંત્ય મામા’ હતું.

ગરીબ અસરગ્રસ્ત તાંત્યા ટોચના મસીહા તરીકે ઉભરી આવ્યા: તાંત્યા ભીલ આદિવાસીઓની દુર્દશાથી પરેશાન હતા. તેમણે આર્થિક અસમાનતાના અંતરને દૂર કરવા માટે ધનિકો અને જમીનદારોને લૂંટવાનું શરૂ કર્યું. તેનો ઉપયોગ ગરીબોની ભૂખ દૂર કરવા માટે થાય છે. આવી સ્થિતિમાં તાંત્યાની ટોળકીએ મોટાભાગના લૂંટારાઓને બ્રિટિશ અધિકારીઓના ઘરમાં રાખ્યા હતા.લોકોને ગરીબો પર શોષણની અંગ્રેજોની નીતિ સામે તેમનો અવાજ ગમવા લાગ્યો અને તે ગરીબ આદિવાસીઓના મસીહા તરીકે ભા રહ્યા. અંગ્રેજોએ તેમને ‘ઇન્ડિયન રોબિન હૂડ’ કહેવાનું શરૂ કર્યું. તે જ સમયે, તાત્યા ટોપેએ તેમને પ્રભાવિત કર્યા અને તેમને ગેરિલા યુદ્ધની તાલીમ આપી.

અંગ્રેજી દસ્તાવેજ સામે આદિવાસી સંઘર્ષ 1757 પછી જ શરૂ થયો: 1857 પછી પણ આઝાદીનું પ્રથમ યુદ્ધ. પરંતુ પ્લાસી યુદ્ધ (1757) પછી જ આદિવાસી બળવો શરૂ થયો હોવાનું કહેવાય છે. ઝારખંડમાં, અંગ્રેજી દસ્તાવેજ સામે આદિવાસી સંઘર્ષ 1855 માં શરૂ થયો.આ દરમિયાન સિડો-કાન્હા અને ફુલો-જાનુ નામ આગળ છે. અહીં 1857 થી 1889 સુધી તાંત્ય ભીલે અંગ્રેજોને નાકમાં રાખ્યા. તે અંગ્રેજો પર હુમલો કરીને પક્ષીની જેમ ગાયબ થઈ રહ્યો હતો. આ સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીની બહાદુરી અને અદભૂત પરાક્રમોની વાર્તાઓ સામાન્ય બની રહી હતી.

પ્રિયજનો સાથે વિશ્વાસઘાતની પકડમાં 4 ડિસેમ્બર, 1889 ના રોજ ફાંસી આપવામાં આવી: એક સમય હતો જ્યારે અંગ્રેજો તાંત્ર્ય મામાના ગેરિલા યુદ્ધથી કંટાળી ગયા હતા. આવી સ્થિતિમાં અંગ્રેજ અધિકારીઓએ તાંત્યાના લોકોને પરેશાન કરવાનું શરૂ કર્યું. આખરે એક દિવસ તે તેમાં સફળ થયો.તેણે પોતાના લોકો સાથે વિશ્વાસઘાત કર્યો અને આમ ભીલ જ્ casteાતિના હીરોને અંગ્રેજ પોલીસે પકડી લીધો અને 4 ડિસેમ્બર 1889 ના રોજ ફાંસી આપવામાં આવી. અંગ્રેજો મૃતદેહને રેલવે સ્ટેશન પર લઈ ગયા અને તેને રેલવે માર્ગ પર ખાઈ (કાલાપાની) માં ફેંકી દીધો. હવે તેની કબર ક્યાં છે અને ટ્રેન પણ અહીં થોડા સમય માટે તેના માનમાં અટકે છે.

તાંત્યા મામાની વાર્તાઓ આજે પણ પ્રચલિત છે તાંત્યા મામાને તેમની સામાજિક સેવાઓ અને દેશભક્તિ માટે આજે પણ યાદ કરવામાં આવે છે. મધ્યપ્રદેશ અને છત્તીસગgarhમાં આદિવાસી ઘરોમાં તેણીની પૂજા કરવામાં આવે છે. તેમની સાથે સંબંધિત ઘણી દંતકથાઓ પણ છે. જેમાં કહેવાય છે કે તેની પાસે અલૌકિક શક્તિઓ હતી.તે તમામ પ્રાણીઓ અને પક્ષીઓની ભાષાઓ સમજી શકતો હતો. તાંત્યા એક જ સમયે 1700 ગામોમાં સભાઓ કરી રહ્યા હતા. 2000 બ્રિટીશ પોલીસ તેને પકડી શકી ન હતી. એટલું જ નહીં, તે અંગ્રેજોની નજરમાંથી અદૃશ્ય થઈ રહ્યો હતો. ગમે તે હોય, તે સાચું છે કે તાંત્યમામાની વીર કથાઓ આજે પણ પ્રચલિત છે અને આદિવાસી સમુદાય દ્વારા ખૂબ જ આદર સાથે યાદ કરવામાં આવે છે.

About gujju

Check Also

આ હતો દુનિયાનો સૌથી અદભુત વ્યક્તિ, જેનાં હતાં બે ચહેરા, એક સુઈ જતો ત્યારે બીજો ઉઠી જતો પરંતુ…

વિશ્વમાં તે એકમાત્ર વ્યક્તિ હતો જેના બે ચહેરા હતા. આ વિચિત્ર માણસ ઈંગ્લેન્ડનો વતની હતો. …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *