Breaking News

ગુજરાતના પ્રગતિશીલ ખેડૂતે ઓસ્ટ્રેલિયન બદામના ૭૦૦ જેટલા છોડનું કર્યું વાવેતર,વર્ષે કરે છે સાવ કરોડની કમાણી….

વડોદરા જિલ્લાના કરજણ તાલુકાના વેમર ગામના ખેડૂતે પોતાની જમીનમાં 700 ઓસ્ટ્રેલિયન બદામના રોપા રોપ્યા છે. 2023 થી તે દર વર્ષે 18,000 કિલો બદામનું ઉત્પાદન કરશે. એક બદામ પ્લાન્ટ 25 થી 30 કિલો બદામનું ઉત્પાદન કરશે અને રૂ. ખેતીમાં સાહસ કરવા માટે વારંવાર ટેવાયેલા ખેડૂતોએ કહ્યું કે સાહસ વિના કોઈ સિદ્ધિ નથી.

આને ધ્યાનમાં રાખીને, હું નવીનતા કેળવું છું. ખેડૂત પરેશભાઈ પટેલે જણાવ્યું કે આ ઓસ્ટ્રેલિયન બદામના વૃક્ષો 20 થી 25 ફૂટઉંચા છે, તેથી તેમને રોપવાથી પર્યાવરણ હરિત બને છે, તેથી તેનાથી પર્યાવરણને પણ ફાયદો થાય છે.

મને બદામના નવા ફાર્મ વિશે જાણવા મળ્યું
સૂકા બદામ ગુજરાત માટે નવું બાગાયત માનવામાં આવે છે. ખેડૂતો હવે ખેતીની નવી વાર્તાઓ જાણવા યુ ટ્યુબ સહિત સોશિયલ મીડિયાનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. હું સોશિયલ મીડિયા પર પણ સર્ચ કરી રહ્યો હતો, જેમાં મને બદામની આ નવી ખેતી વિશે જાણવા મળ્યું. ગાંધીનગરની એક નર્સરી તપાસ દરમિયાન રોપા ઉગાડે છે. આવી માહિતી પણ મળી હતી

ઓસ્ટ્રેલિયન બદામના પ્લાન્ટની કિંમત 120 રૂપિયા છે
તેમણે આગળ કહ્યું કે હું 700 જેટલા ઓસ્ટ્રેલિયન બદામના રોપાઓ લાવ્યો છું અને તેમને એક પ્રાયોગિક નવા સાહસ તરીકે રોપ્યો છે. એક પ્લાન્ટની કિંમત રૂ. વાવેતરના ત્રણ વર્ષ બાદ બદામનું ઉત્પાદન શરૂ થાય છે.

આ મારું નવું સાહસ છે. નવો પાક છે. ઓફિસ છોડ્યા બાદ તે શું કરશે તે હજુ સુધી જાણી શકાયું નથી. મેં બદામની ખેતી સાથે ગુલાબી તાઇવાની ગુસબેરી ઝિગઝેગ પદ્ધતિ ઉગાડી છે, જે આ વર્ષે લણવામાં આવશે, તેથી બદામની ખેતીમાં ઓછી સફળતા મળે તો પણ ખર્ચ સરભર થશે.

બદામ 30 વર્ષ સુધી લણણી કરી શકાય છે
તેમણે કહ્યું કે ઝાડ પર બદામ બદામ જેવી હોય છે, જે સૂકવવામાં આવે છે અને પછી જમીન પર પડે છે. મગફળી જેવા થ્રેશરમાં આ ફળોને છોલીને બીજ પણ દૂર કરી શકાય છે. ખેડૂત પેકેજીંગ બનાવી શકે છે અને તેને જાતે વેચી શકે છે અથવા વેપારીઓને સુકા ફળો પણ વેચી શકે છે.

જો એક છોડ પર 30 થી 40 કિલો બદામ રોપવામાં આવે તો 18 હજાર કિલો બદામ 700 છોડ પર રોપવામાં આવે છે અને તેનો પાક 30 વર્ષ સુધી લણી શકાય છે. ખર્ચ ફક્ત પ્રથમ વર્ષમાં જ આવે છે. પછીના વર્ષો સારા ઉતાર -ચઢાવ સાથે સારો નફો આપે છે.

ખેડૂત પરેશભાઈ પટેલે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે મારી પાસે 60 વીઘા જમીન છે જેના પર હું માત્ર બાગાયત કરું છું. કપાસ જેવી પરંપરાગત ખેતીમાં મજૂર એ મોટી સમસ્યા છે, તેથી મારા જેવા ખેડૂતો બાગાયત પસંદ કરે છે. મેં કેસર કેરી ઉગાડી છે. આ સાથે, કસ્ટર્ડ સફરજન, દાડમ, સાઇટ્રસ વગેરે પણ પ્રાયોગિક ધોરણે ઉગાડવામાં આવ્યા છે. મારું સાહસ જોઈને મારા સાથી ખેડૂત મિત્રોએ પણ 5 થી 10 રોપા ઉગાડવાનું કામ હાથ ધર્યું છે.

About gujju

Check Also

ઉત્તર ગુજરાતમાં જળબંબાકાર, ડીસામાં ઘૂંટણસમા પાણી ભરાયા…

બનાસકાંઠામાં ભારે વરસાદ,દાંતીવાડામાં 2 કલાકમાં 6 ઇંચ વરસાદ,નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાયા હતા. ગત સાંજથી સમગ્ર …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *