Breaking News

૧૫ મી ઑગસ્ટે જયારે દેશ આઝાદ થયો,તે સમયે જૂનાગઢ હતું નવાબની ગુલામીમાં,જાણો આ ઇતિહાસ …

15 ઓગસ્ટના રોજ આખો દેશ એક તરફ આઝાદીની ઉજવણી કરી રહ્યો હતો, દિલ્હીમાં તિરંગો લહેરાતો હતો, તે સમયે સ્વતંત્ર ભારતમાં જૂનાગઢ રાજ્ય હજુ ગુલામીમાં હતું. 19 મીની આ સવારે, જ્યારે જૂનાગઢ ના નવાબે સ્ટેટ ગેઝેટ પ્રક્રિયા અમલમાં મૂકીને જૂનાગઢ રજવાડાનું પાકિસ્તાનમાં વિલીનીકરણની જાહેરાત કરી, ત્યારે દરેકના હોશ ઉડી ગયા. અને માત્ર ત્રણ દિવસમાં મોટાભાગના લોકો જૂનાગઢ માંથી સ્થળાંતર કરી ગયા.

પ્રખ્યાત ઇતિહાસકાર પ્રદ્યુમન ખાચરે તે સમયે જૂનાગઢ ના વાતાવરણ વિશે વાત કરતા જણાવ્યું હતું કે, “અમને જૂનાગઢની આઝાદી મોડી મળી. ભારતને આઝાદી આપવાનો દિવસ ચાર મહિના અગાઉથી નક્કી કરવામાં આવ્યો હતો.” 15 ઓગસ્ટ લોર્ડ માઉન્ટબેટનની પસંદગીનો દિવસ હતો. તેથી, 15 મી ઓગસ્ટના રોજ ભારતને આઝાદી આપવાનું નક્કી થયું.

ઈંગ્લેન્ડની સંસદે ઈન્ડિયન ઈન્ડિપેન્ડન્સ એક્ટ નામનો કાયદો ઘડ્યો હતો, જેમાં ભારતના રાજ્યોને યુનિયન ઓફ ઈન્ડિયા અથવા ફેડરેશન ઓફ પાકિસ્તાનમાં મર્જર કરવાની હાકલ કરવામાં આવી હતી. 15 ઓગસ્ટ સુધી જૂનાગઢ ના લોકોને ખબર નહોતી કે આવતીકાલે જૂનાગઢ ને આઝાદી મળશે કે નહીં. આની જાહેરાત થતાં જ સૌરાષ્ટ્રમાં હંગામો મચી ગયો હતો. સમગ્ર ભારતના લોકો ઉન્માદમાં હતા.

જૂનાગઢ 15 ઓગસ્ટે ગુલામ હતું, જ્યારે દેશ આઝાદીની ઉજવણી કરી રહ્યો હતો અને દિલ્હીમાં તિરંગો લહેરાતો હતો. જ્યારે લોકોને ખબર પડી કે જૂનાગઢ રાજ્ય પાકિસ્તાનમાં ભળી ગયું છે, ત્યારે લોકોએ જૂનાગઢ માંથી સ્થળાંતર કરવાનું શરૂ કર્યું.જૂનાગઢ ની આસપાસ મૂળ રાજ્યો હતા, જેમાં લોકો બિલખા, જેતપુર, પોરબંદર રાજ્ય, ગોંડલ રાજ્યમાં સ્થળાંતર કરતા હતા.જૂનાગઢ ને 3 દિવસમાં ખાલી કરાવવામાં આવ્યું, માત્ર વૃદ્ધો પોતાનું ઘર અને મિલકત બચાવવા જતા હતા.

નવાબે ત્રણ વ્યક્તિઓના આધારે પોતાનો નિર્ણય પલટાવ્યો

જૂનાગઢ :જૂનાગઢ ના બંધારણીય સલાહકાર નબીબક્ષ દિલ્હીમાં એક સભામાં ગયા અને કહ્યું કે જૂનાગઢ ને ભારત સંઘમાં ભેળવી દેવું જોઈએ. જો જૂનાગઢ પાકિસ્તાન સાથે ભળી જાય તો તે તેના માટે આત્મહત્યા ગણાશે.

તેથી, જૂનાગઢ નું ભૂતપૂર્વ સ્વરૂપ એવું હતું કે તેને ભારત સંઘમાં ભેળવવું પડ્યું. પરંતુ પછી વસ્તુઓ બદલાઈ ગઈ.જૂનાગઢ ના નવાબ એક મહાન શાસક હતા, પરંતુ નવાબે દિવાન શાહનવાઝ ભુટ્ટો, મુનવર જહા એમ કી બેગમ, ભોપાલી બેગમ અને ઈસ્માઈલ અબ્રાહની મદદથી પોતાનો નિર્ણય ઉલટાવ્યો.

આરજી સરકારે ત્રણ મોરચે લડવાનું શરૂ કર્યું અને આઝાદી આપી

આરજી સરકાર આવી અને ત્રણ મોરચે લડવાનું શરૂ કર્યું, લશ્કરી મોરચો, આર્થિક મોરચો અને પ્રચાર મોરચો. જૂનાગadhને આઝાદ કરવા માટે છથી સાત યુવાનો અને સૈનિકોની ભરતી કરવામાં આવી અને વલ્લભીપુર અને ધ્રોલમાં લશ્કરી તાલીમ આપવામાં આવી. આર્થિક મોરચે દિવાન ભુટ્ટોનો ચાનો ડબ્બો ફેંકવામાં આવ્યો અને છેલ્લે રાજકોટના જાની ભવન ખાતે આઝાદ જૂનાગઢ રેડિયો શરૂ કરવામાં આવ્યો અને જૂનાગadhના લોકોને તેને મુક્ત કરવા માટે ધરપકડ કરવામાં આવી.

છેવટે નવાબે ભારત સંઘમાં આશરો લીધો.

જૂનાગadh: અમરપુર બાદ આરજી સરકારના લડવૈયાઓએ હલીયાદ સહિત 108 નાના -મોટા ગામો કબજે કર્યા હતા. તેવામાં, બાબરીવાદના નેતા સુરગભાઈ વરુએ બાબરીવાદને ભારતના સંઘ સાથે જોડી દીધો,

જેના કારણે પાકિસ્તાન જઈ રહેલા નવાબ દિવાન ભુટ્ટોને પૂછે કે પાકિસ્તાને હવે શું કરવું જોઈએ. તેથી નવાબ મહાબત ખાન ત્રીજાએ ત્યાંથી ટેલિગ્રાફ કર્યો અને ભારત સંઘમાં આશરો લીધો. પછી 9 નવેમ્બર 19 ના રોજ સાંજે, ભારતીય સંઘની સેના મજેવાડી દરવાજાની અંદર પહોંચી. અને જૂનાગadhના લોકોને આશ્વાસન આપ્યું કે હવેથી જૂનાગઢ ભારતનું અભિન્ન અંગ બની ગયું છે.

ભારતીય સંઘમાં જોડાવાની તરફેણમાં 1.50 લાખ મત પડ્યા

જૂનાગઢ સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલે 17 નવેમ્બરે જૂનાગadhમાં એક સભા યોજી હતી અને લોકોએ મતદાન કર્યું હતું, જેને અનુસરીને કાનૂની મતદાન થયું હતું.

જેમાં જૂનાગadh રાજ્યમાં 21 મતદાન મથકો રાખવામાં આવ્યા હતા. જેમાં જૂનાગઢ ની જનતાએ પાકિસ્તાનને માત્ર 21 મત અને ભારતના સંઘને 140,000 મત આપ્યા હતા. અને 4.5 ટકાએ ભારત સંઘ સાથે રહેવાની તરફેણમાં મત આપ્યો.

જૂનાગઢ જેવું મોટું રાજ્ય પાકિસ્તાનમાં ભળી જાય તો?

જૂનાગઢ : જો જૂનાગઢ જેવું મોટું રાજ્ય પાકિસ્તાન સાથે ભળી જાય તો ઘણી તકલીફ પડે છે, તેથી તે સમયે મુંબઈની અંદર કેટલાક સમજદાર રાજકુમાર 9 સપ્ટેમ્બર 19 ના રોજ મુંબઈના માધવબાગમાં ભેગા થયા હતા. આરજી સરકારની સ્થાપના શામલદાસ ગાંધીના નેતૃત્વમાં કરવામાં આવી હતી.

કનૈયાલાલ મુનશીએ જૂનાગઢ ની આઝાદીની ઘોષણાનો મુસદ્દો તૈયાર કર્યો હતો અને તેને વાંચી સંભળાવવામાં આવ્યો હતો. અમૃતલાલ શેઠે તલવાર અને તિરંગો આપ્યો. અને આરજી શાસનના લડવૈયાઓ રાજકોટ આવે તે પહેલા તેઓએ સર્કિટ હાઉસનો કબજો લીધો જે જૂનાગઢ નો વંશજ છે.

About gujju

Check Also

સુરત માં દર વર્ષે કરવામાં આવે છે આટલા કરોડ રૂપિયાના કાપડનું ઉત્પાદન,કિંમત જાણી ને ચોકી જાસો…

તેમની તાજેતરની સુરત મુલાકાત દરમિયાન, કેન્દ્રીય વાણિજ્ય અને કાપડ મંત્રી પિયુષ ગોયલ અને દર્શન જરદોશ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *