Breaking News

શું ડાબા હાથથી લખનારા લોકોનું મગજ જમણા હાથથી લખનાર કરતા અલગ હોય છે, જાણો

વિશ્વની લગભગ 10 ટકા વસ્તી લેખન અને ખાવા -પીવા સહિત તમામ મહત્વપૂર્ણ કાર્યો માટે ડાબા હાથનો ઉપયોગ કરે છે. રમત અને સિનેમાની દુનિયામાં ઘણા એવા લોકો છે, જેમાં અમેરિકાના ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિઓ બરાક ઓબામા અને જ્યોર્જ ડબલ્યુ બુશનો સમાવેશ થાય છે, જે ડાબા હાથથી લખે છે. વિશ્વમાં ડાબેરીઓ પર પણ ઘણું સંશોધન થયું છે, જેમાં લોકોના મનની કામગીરીનો સમાવેશ થાય છે. શું ડાબા હાથના લોકો ખરેખર જમણા હાથના લોકો કરતા અલગ મગજ ધરાવે છે? ચાલો જાણીએ કે આ વિશે નિષ્ણાતો શું કહે છે.

એઈમ્સના મનોચિકિત્સક ડો.રાજેશ સાગરે કહ્યું છે કે આ બાબતે મનોચિકિત્સાની દુનિયામાં ઘણી શોધો થઈ છે. તેઓ કહે છે કે આપણું મગજ બે ગોળાર્ધ ધરાવે છે, જેના દ્વારા આપણી પ્રવૃત્તિ નિયંત્રિત થાય છે. મોટર એરિયા ગોળાર્ધ દ્વારા સંચાલિત લોકોમાં જમણી બાજુ વધુ સક્રિય હોય છે, જ્યારે જમણી મોટર સક્રિય હોય તેવા લોકોમાં ડાબી બાજુ વધુ સક્રિય હોય છે. ડાબા હાથના લોકો પાસે સક્રિય અધિકાર ક્ષેત્ર હોવાનું માનવામાં આવે છે.

ડાબા હાથના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ડાબા હાથના લોકો વધુ સર્જનાત્મક હોય છે અને જમણા હાથના લોકો કરતા સંગીત અને કલાની સારી સમજ ધરાવે છે. તે કહે છે કે આવા તમામ અભ્યાસોને બરતરફ કરવામાં આવ્યા છે. તેથી હવે એવું માનવામાં આવે છે કે ડાબા હાથના લોકો જમણા હાથની જેમ સામાન્ય છે. તેઓ એ વાતને સમર્થન આપતા નથી કે તેમનું મન દક્ષિણપંથીઓથી અલગ છે.

ડોક્ટર. રાજેશ સાગર કહે છે કે ઘણા હાવભાવ છે કે ડાબા હાથનું મૌખિક આઉટપુટ જમણા હાથ કરતા વધારે છે પરંતુ કેટલાક લોકો આને અસ્વીકાર પણ કરે છે. હા, જો કે અરીસા લેખન અને રમત જેવા અન્ય ક્ષેત્રો જેવી કેટલીક વસ્તુઓ, આવા લોકો ખૂબ સારી રીતે કરે છે. સમુદ્ર તેમની પાછળનું સાચું કારણ બતાવે છે. તેમનું કહેવું છે કે વિશ્વમાં ડાબા હાથના અભાવને કારણે ખેલાડીઓ ક્રિકેટ અને બેડમિન્ટન સહિત મોટાભાગની રમતોમાં જમણા હાથ સાથે પ્રેક્ટિસ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, જો વિરોધી ખેલાડી લેફ્ટી હોય, તો આ ઘી વિરોધી ટીમના ખેલાડીઓ માટે અસ્વસ્થતા બની જાય છે. તેથી આવા લોકો સ્પોર્ટી ક્ષેત્રમાં ખૂબ આગળ આવે છે.

દિલ્હીના વરિષ્ઠ મનોચિકિત્સક ડ O. ઓમપ્રકાશ કહે છે કે ડાબા હાથ અને જમણા હાથની સરખામણીમાં ઘણા અભ્યાસો કરવામાં આવ્યા છે. એક અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જમણા હાથના મગજના 95 ટકા ડાબા હોમોસ્ફીયર દ્વારા નિયંત્રિત થાય છે. મગજની ડાબી બાજુ ખાસ કરીને ભાષા અને વાણીને નિયંત્રિત કરે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જમણો ભાગ લાગણી અને છબી પ્રક્રિયા પર આધાર રાખે છે. પરંતુ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે 100 ડાબેરીઓમાંથી માત્ર 20 ટકા. ડાબા હાથના બાળકોના માતાપિતાએ તેમના ઉછેર પર વિશેષ ધ્યાન આપવું જોઈએ. ડાબા હાથના ઉપયોગ અંગે કોઈ અંધશ્રદ્ધા ન હોવી જોઈએ. લેફ્ટી હોવાને કારણે તેને વધુ સારું પ્રદર્શન કરવા દબાણ ન કરવું જોઈએ. ડોક્ટર. રાજેશ માતા -પિતાને સલાહ આપે છે કે જો તમારું બાળક ડાબા હાથનું હોય તો તેને શાળાના શિક્ષણ દરમિયાન તેની મદદ કરવી જોઈએ. જેમ કે શાળાના શિક્ષક સાથે તેમની બેઠક વિશે વાત કરવી. આ સિવાય અન્ય બાળકો દ્વારા ડાબેરી બાળકોની મજાક ન ઉડાવે તેની પણ કાળજી લેવી જોઈએ.

About gujju

Check Also

આ દેશમાં મળ્યા ભગવાન રામ સાથે જોડાયેલ ખાસ પુરાવા, જાણો શું છે આખી બાબત…

આપણા દેશમાં ભગવાન રામની પૂજા અર્ચના કરવામાં આવે છે ભગવાન રામને લઈને આપણા દેશમાં ઘણી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *