Breaking News

વધુ મગફળી ખાવા થી થઈ શકે છે કેન્સર, નવા અભ્યાસ આવ્યું સામે – વાંચો અહીં

મગફળીના શોખીનો માટે ખરાબ સમાચાર છે. તાજેતરના એક અભ્યાસ મુજબ વધુ મગફળી ખાવાથી કેન્સર ફેલાવાનું જોખમ વધે છે. સામાન્ય રીતે લોકો નાસ્તામાં મગફળી લે છે.

તેની ચટણી બનાવો. ચીક્કી ખાઓ. મીઠું ચડાવેલું અને શેકેલી મગફળી ખાઓ. પરંતુ વધુ મગફળી ખાવાથી કેન્સર થવાની શક્યતા આવા લોકોને પરેશાન કરી શકે છે, જેમને મગફળી ખૂબ ગમે છે.

મગફળીમાંથી કેન્સર ફેલાવાની સંભાવના છે, આ અભ્યાસ તાજેતરમાં જર્નલ કાર્સિનોજેનેસિસમાં પ્રકાશિત થયો છે. આ રિપોર્ટમાં લખવામાં આવ્યું છે કે કેન્સરના દર્દીના શરીરમાં એક પ્રોટીન હોય છે, જે મગફળીમાં જોવા મળે છે. આ પ્રોટીનને પીનટ એગ્લુટિનિન (PNA) કહેવામાં આવે છે. આ પ્રોટીન બે પરમાણુ પેદા કરી શકે છે, જેના કારણે કેન્સર ફેલાવાનું જોખમ વધે છે.

PNA માંથી છૂટેલા બંને પરમાણુઓ સાયટોકીન્સ છે. આ નાના પ્રોટીન કોષોના સિગ્નલિંગ અને શરીરની રોગપ્રતિકારક પ્રતિક્રિયા માટે કામ કરે છે.

આ પ્રોટીન પરમાણુઓના નામ IL-6 અને MCP-1 છે. આ ખૂબ જ સામાન્ય પ્રોટીન છે પરંતુ તેમના વિશે કોઈને વધારે જાણકારી નથી. તેઓ કેન્સર મેટાસ્ટેસિસને પ્રોત્સાહન આપે છે.

IL-6 અને MCP-1 પ્રોટીન રક્તવાહિનીઓના આંતરિક અસ્તર પર જોવા મળતા એન્ડોથેલિયલ કોશિકાઓમાં હાજર કણોનું સંલગ્નતા વધારે છે. આ કણોના વધારાને કારણે, એન્ડોથેલિયલ કોષો નસોમાં ફરતા ગાંઠ કોષોને ખેંચે છે. તમારી સાથે વળગી રહેવાનું શરૂ કરો. એડહેસિવ કણો અને ગાંઠ કોષો વચ્ચે વધતી ક્રિયાપ્રતિક્રિયા કેન્સર મેટાસ્ટેસિસનું જોખમ વધારે છે.

યુનિવર્સિટી ઓફ લિવરપૂલના પ્રોફેસર અને આ અભ્યાસના લેખક લુ-ગેંગ યુએ કહ્યું કે અમે જાણીએ છીએ કે આ ચોંકાવનારા સમાચાર છે. પરંતુ તેમ છતાં તે સાચું છે.

આપણે વધુ અભ્યાસ કરવાની જરૂર છે. જો કેન્સરના દર્દીઓ વધુ મગફળી ખાય છે, તો તેમનો રોગ સાજો થવાને બદલે વધુ ખરાબ થઈ શકે છે. અથવા તંદુરસ્ત વ્યક્તિને કેન્સર થઈ શકે છે. પીએનએ એક કાર્બોહાઇડ્રેટ બંધનકર્તા પ્રોટીન છે, જે મગફળી ખાધા પછી ઝડપથી લોહીના પ્રવાહમાં પ્રવેશ કરે છે.

PNA ને પચાવવું મુશ્કેલ છે. તે મગફળીના કુલ વજનના માત્ર 0.15 ટકા છે. પરંતુ જો તમે વધુ મગફળી ખાઓ તો તેનું પ્રમાણ શરીરમાં વધે છે. અગાઉ લુ-ગેંગ યુએ બીજો સમાન અભ્યાસ કર્યો હતો. જેમાં તેમણે કહ્યું કે પીએનએ લોહીમાં વહેતા ગાંઠ કોષોની સપાટી પર હાજર પ્રોટીન સાથે સંપર્ક કરે છે. તેમનામાં ફેરફાર કરે છે. આ પછી, તે ગાંઠ કોષો એક જગ્યાએ એકઠા થાય છે. તેનાથી કેન્સર થવાનું જોખમ વધે છે.

જો તમે મગફળી ખાવાના શોખીન છો અને કેન્સર થવાની સંભાવનાથી બચવા માંગો છો, તો દિવસમાં માત્ર 28 ગ્રામ મગફળી ખાઓ. કેટલાક લોકો તેને વધારીને 250 ગ્રામ કરે છે, આ રીતે મગફળી ખાય છે …

જાણે કે તે તમને ફરી નહીં મળે. પરંતુ અહીંથી તેઓ કેન્સરનું જોખમ વધારે છે. લુ-ગેંગ યુએ કહ્યું કે મગફળી ખાવી સામાન્ય છે. પરંતુ અતિશય આહાર ખતરનાક છે, કારણ કે જો શરીરમાં પીએનએની માત્રા વધે છે, તો સમસ્યા થઈ શકે છે.

લુ-ગેંગ યુએ કહ્યું કે હજુ સુધી એ સ્પષ્ટ નથી કે જેઓ વધુ મગફળી ખાય છે તેઓ કેન્સરથી મૃત્યુ પામ્યા છે. અમેરિકામાં મોટા પાયે થયેલા અભ્યાસ મુજબ મગફળી ખાવાથી થતા કેન્સરથી કોઈ મૃત્યુ થયું નથી.

તે પણ સામે આવ્યું છે કે મગફળી પુરુષોમાં પ્રોસ્ટેટ કેન્સરમાં ફાળો આપી શકે છે. આ અંગે વધુ અભ્યાસ કરવાની જરૂર છે. પરંતુ તે ચોક્કસ છે કે પીએનએ મગફળીમાં હાજર છે. આ કેન્સરને પ્રોત્સાહન આપી શકે છે.

લુ-ગેંગ યુએ કહ્યું કે મગફળી ખાનારા લોકોના શરીરમાં પીએનએ રક્ત વાહિનીઓમાં ચાલતું રહે છે. જો મગફળી મોટી માત્રામાં ખાવામાં આવે તો તે કેન્સરને પ્રોત્સાહન આપી શકે છે. આ કારણે, ગાંઠ કોષો પર જૈવિક અસરો છે. આ કેન્સર મેટાસ્ટેસિસનું જોખમ વધારે છે. તેથી તે વધુ સારું છે કે લોકો મગફળી ખાય પરંતુ મર્યાદિત માત્રામાં. જેથી કેન્સરની શક્યતા ટાળી શકાય.

About gujju

Check Also

એક સામાન્ય સાયકલ લઈને શપથ લેવા પહોંચે છે આ મંત્રી, તેમના વિષે જાણીને તમને નવાઈ લાગશે…..

ચૂંટણી પછી એક મંત્રી કે જે પહોંચે છે સાયકલ લઈને. અનેક નેતાઓ અને મંત્રીઓ તેમની …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *