Breaking News

બનાસકાંઠાના આ દાદાએ પાકિસ્તાનને પરસેવો છોડાવી દીધો હતો..

અજય દેવગણની ફિલ્મ ‘ભુજ: પ્રાઈડ ઓફ ઈન્ડિયા’, જે 1971 ના ભારતના વિજયના ઈતિહાસને આઝાદીના અમૃત પર્વને ટાંકીને રજૂ કરે છે, તે 13 ઓગસ્ટના રોજ રિલીઝ થવાની છે. બનાસકાંઠાના ભારત-પાકિસ્તાન સરહદી વિસ્તારના સુઇ ગામના યોદ્ધા રણછોડદાસ રબારી ઉર્ફે પગીને 1965 અને 1971 ના યુદ્ધમાં સેનાને મદદ કરવા અને પાકિસ્તાન પર કબજો જમાવવાની તેમની ભૂમિકા માટે આજે પણ યાદ કરવામાં આવે છે. છે. ભુજ: 1971 ના યુદ્ધની ઘટનાઓને દર્શાવતી હિન્દી ફિલ્મ પ્રાઈડ ઓફ ઈન્ડિયા બનાસના લોકો માટે ગૌરવનું સ્ત્રોત છે.

રણછોડ પગીએ યુદ્ધમાં એક નહીં પણ બે વાર મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી
અમે એક એવા હીરો વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ જેણે આપણા દુશ્મન દેશ પાકિસ્તાન સામે એક નહીં પણ બે વાર યુદ્ધ જીતવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. તે હીરો રણછોડભાઈ રબારી ઉર્ફે પગી છે. રણછોડ રબારી, જેને પેજીના તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તેણે ભારતીય સેનાને ઘણી વખત મદદ કરી હતી. યુદ્ધ દરમિયાન સેનાએ cameંટ પર દારૂગોળો લાવીને સેનાની મદદ કરી હતી, જેમાં દારૂગોળો ખૂટતો હતો.

રણછોડભાઈનો જન્મ વીસમી સદીના પહેલા દાયકામાં પાકિસ્તાનના થારપારકરના પેથાપુર ગાધો ગામમાં પિતા સભાભાઈ અને માતા નાથીબાના ઘરે થયો હતો. રણછોડ રબારી પાસે કુદરતી શક્તિ હતી. અભણ હોવા છતાં, તેમની પાસે પગનાં નિશાન ઓળખવાની અદભૂત કુશળતા હતી. આથી પાગી તરીકે ઓળખાય છે. માણસ કઈ દિશામાં આવ્યો છે, કઈ દિશામાં ગયો છે. તેણી એ પણ શોધી શકે છે કે તે કેટલું વજન લઈ રહી છે અને તે કેટલી દૂર પહોંચી ગઈ હોવી જોઈએ. રણછોડભાઈ પાસે 300 એકર જમીન અને બળદ, ગાય, ઘેટાં અને બકરા સહિત 300 જેટલા પશુઓ હતા. તેનો પશુપાલનનો વ્યવસાય હતો.

રણછોડ પગી પાકિસ્તાનથી આવ્યા હતા અને વાવના રાધાનેસડા ગામમાં સ્થાયી થયા હતા.
1947 માં ભારત-પાકિસ્તાનના ભાગલા બાદ તે પાકિસ્તાનના સિંધ પ્રાંતમાં રહેતો હતો, પરંતુ એક દિવસ તેણે ત્રણ પાકિસ્તાની પોલીસને બાંધીને કોઠારમાં મૂકી દીધો અને તેના પરિવાર અને પશુઓ સાથે ભારતના બનાસકાંઠાના રાધનસેદામાં રહેવા ગયો. આ પછી મોસલ લિંબાલામાં રહેવા લાગ્યો.

છે. 1962 માં, તેઓ પોલીસ વિભાગમાં નિયુક્ત થયા
તેણે ગામમાં ચોકીદાર તરીકે કામ શરૂ કર્યું. તેમની પાસે તે સમયે પગના નિશાન શોધવાની અદભૂત કળા હોવાથી તેમણે અહીં અનેક ચોરીઓ ઉકેલી હતી. જેથી 1962 માં તેમની પોલીસ વિભાગમાં નિમણૂક થઈ. ભારતીય સેનાને પણ તેમની કળા વિશે ખબર પડી. તે સમયે, 1965 ના યુદ્ધમાં પણ, જ્યારે પાકિસ્તાની સેના વિઘાકોટ આવી ત્યારે રણછોડ પગીએ રણમાં ભૂલી ગયેલી સેનાને મદદ કરી હતી અને પાકિસ્તાની સેનામાં કેટલા લોકો છે અને તેઓ ક્યાં છુપાયેલા છે તેની સંપૂર્ણ માહિતી આપી હતી. .

પાકિસ્તાનમાં ત્રણ પોલીસકર્મીઓની હત્યા કર્યા બાદ કોળી પરત ફરવા બદલ પાકિસ્તાને ઈનામની જાહેરાત કરી હતી
છે. 1971 ના યુદ્ધ દરમિયાન, ભારતીય સૈનિકોએ ધોરા અને ભાલવા સ્ટેશન પર સમયસર ભારતીય સેનાને cameંટ દ્વારા દારૂગોળો પહોંચાડીને કબજો મેળવ્યો હતો. ભારતીય સેનાએ છેલ્લે 16 ડિસેમ્બર 1971 ના રોજ પાકિસ્તાન પર વિજય મેળવ્યો હતો. પાકિસ્તાનમાં ત્રણ પોલીસકર્મીઓની હત્યા કર્યા બાદ બેરેકમાં પાછા ફર્યા બાદ, વારંવાર પાકિસ્તાનને ધૂળ ચડાવવામાં નિષ્ણાત રણછોડ રબારીએ રૂ. પચાસ હજારનું ઈનામ પણ જાહેર કરાયું હતું. આમ, સુઇગામ પોલીસ સ્ટેશનને જાંબાઝ રણછોડ રબારી, એક બાતમીદાર, અગ્રણી, એક રણ જમીનદાર, ચોરો અને ઘૂસણખોરો માટે ફોલો-અપ અને સરહદ અને સરહદ પાર પાકિસ્તાનીઓની હિલચાલ અંગેનો અહેવાલ મળ્યોછે. 1962 માં, ડીવાયએસપીએ રણછોડ પગીની મદદ લીધી
રણછોડ પગીના પૌત્ર વિષ્ણુ રબારીએ જણાવ્યું હતું કે દાદા રણછોડભાઇ સવાભાઇ રબારીના માણસ, પશુ -પક્ષીઓના પગલાને ઓળખવામાં તેમની ચાતુર્યને કારણે ઘણીવાર પોલીસની મદદ લેતા હતા. છે. 1962 માં, ડીવાયએસપી વનરાજ ઝાલા સાહેબે પાકિસ્તાનમાં વ્યક્તિગત સોંપણીમાં રણછોડભાઈની મદદ લીધી. તે જ સમયે, પોલીસમાં પુગીને રણ વિસ્તારમાં બનેલી ઘટનાઓને અલગ પાડવા માટે ઘણી જરૂર હતી.

રણછોડ પગી E.S. ભારતીય સેના 1965 માં વિઘાકોટિ પહોંચી હતી
છે. 1965 માં જ્યારે ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ થયું ત્યારે તમામ ભારતીય સૈનિકો આવ્યા અને સુઇગામમાં રોકાણ કર્યું. ભારતીય સૈન્યને નજીકના રસ્તે વિઘાકોટ જવાનું હતું. વિઘાકોટ પાકિસ્તાન દ્વારા કબજે કરવામાં આવ્યું હતું અને પાકિસ્તાની સેના આગળ વધી રહી હતી. ભારતીય સેના ત્યાં પહોંચવા માંગતી હતી. જ્યારે તેઓ માર્ગ અથવા દિશાને જાણતા ન હતા કારણ કે તે રણ વિસ્તાર હતો, ત્યારે તેમને માર્ગદર્શનની જરૂર હતી. રણછોડભાઈ, રણના માર્ગોથી પરિચિત, યુદ્ધ દરમિયાન વિઘાકોટમાં સંતાયેલા 1,200 પાકિસ્તાની સૈનિકો વિશે ભારતીય સેનાને માહિતી આપી હતી.

પગીએ 1971 ના યુદ્ધ દરમિયાન ભારતીય સેનાને પાકિસ્તાન સેના વિશે માહિતી આપી હતી
છે. 1971 ના યુદ્ધમાં, રણછોડભાઈ પગી બોરીયાબેટથી cameંટ પર પાકિસ્તાન ગયા અને ધોરા વિસ્તારમાં પાકિસ્તાની સેના છુપાયા હોવાની માહિતી ભારતીય સેનાને આપી. તેથી ભારતીય સૈનિકોએ ધોરા પર કૂચ કરી અને હુમલો કર્યો. ભારતીય સૈનિકોના કાફલાની સામે બપોરના થોડા સમય બાદ બોમ્બરો માર્યો ગયો હતો. જેથી ભારતીય સેનાના 50 કિ.મી. બીજા દૂરના કેમ્પમાંથી રણછોડ પગીએ cameંટ પર દારૂગોળો લાવીને સેનાને સોંપ્યો. ભારતીય વાયુસેનાના લડાયક વિમાન સમયસર રણછોડભાઈ પહોંચ્યા

About gujju

Check Also

સુરત માં દર વર્ષે કરવામાં આવે છે આટલા કરોડ રૂપિયાના કાપડનું ઉત્પાદન,કિંમત જાણી ને ચોકી જાસો…

તેમની તાજેતરની સુરત મુલાકાત દરમિયાન, કેન્દ્રીય વાણિજ્ય અને કાપડ મંત્રી પિયુષ ગોયલ અને દર્શન જરદોશ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *