Breaking News

આગામી સમયમાં ગુજરાતના બે સહિત દેશના 12 શહેરો પાણીમાં ડૂબી જશે સર્જાશે..

યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસાએ દરિયાની સપાટીથી લોન્ચ કરવાનું ઉપકરણ વિકસાવ્યું છે. જેથી લોકોના જીવન અને સંપત્તિને દરિયા કિનારે આવતી દુર્ઘટનામાંથી સમયસર બચાવી શકાય. આ ઓનલાઈન સાધન ભવિષ્યની કોઈપણ આપત્તિની સ્થિતિ એટલે કે વધતા દરિયાની સપાટીના ભાગ વિશે માહિતી મેળવી શકશે. આ સાધન દરિયાકિનારા ધરાવતા વિશ્વના તમામ દેશોની સમુદ્ર સપાટીને માપી શકે છે.

IPCC નો ભયાનક અહેવાલ

ક્લાઇમેટ ચેન્જ (આઇપીસીસી) પર આંતરસરકારી પેનલ દ્વારા રિપોર્ટને ટાંકીને, નાસાએ અનેક શહેરો ડૂબવાની ચેતવણીને પુનરાવર્તિત કરી છે. આઈપીસીસીનો છઠ્ઠો આકારણી અહેવાલ, 9 ઓગસ્ટના રોજ બહાર પાડવામાં આવ્યો હતો, જે આબોહવા વ્યવસ્થા અને આબોહવા પરિવર્તનની પરિસ્થિતિઓને વધુ સારી રીતે વ્યાખ્યાયિત કરે છે. IPCC 1988 થી વૈશ્વિક સ્તરે આબોહવા પરિવર્તનનું મૂલ્યાંકન કરી રહ્યું છે. IPCC દર 5 થી 7 વર્ષે વિશ્વભરમાં પર્યાવરણીય પરિસ્થિતિઓની જાણ કરે છે. આ વખતે રિપોર્ટ એકદમ ભયાનક છે.

દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વિનાશ થશે

રિપોર્ટ કહે છે કે વર્ષ 2100 સુધીમાં વૈશ્વિક તાપમાનમાં નોંધપાત્ર વધારો થશે. આગામી સમયમાં લોકોને સખત ગરમીનો સામનો કરવો પડશે. જો કાર્બન ઉત્સર્જન અને પ્રદૂષણ અટકાવવામાં નહીં આવે તો તાપમાનમાં સરેરાશ 4.4 ° C નો વધારો થશે. આગામી બે દાયકામાં તાપમાનમાં 1.5 ડિગ્રી સેલ્સિયસનો વધારો થશે. જો પારો આટલો ઝડપથી વધે તો હિમનદીઓ પણ પીગળી જશે. જેનું પાણી મેદાનો અને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં તારાજી સર્જશે.

ડૂબવા માટે 12 ભારતીય શહેરો

રિપોર્ટ અનુસાર, લગભગ 80 વર્ષ પછી એટલે કે વર્ષ 2100 સુધીમાં ભારતના 12 દરિયાકાંઠાના શહેરો દરિયાની સપાટી વધવાના કારણે લગભગ 3 ફૂટ પાણીમાં ડૂબી જશે. એટલે કે, ઓખા, મોરમુગાઓ, કંડલા, ભાવનગર, મુંબઈ, મેંગ્લોર, ચેન્નઈ, તુતીકોરિન અને કોચી, પારાદીપનો દરિયાકાંઠો વિસ્તાર નાનો હશે. આવી સ્થિતિમાં, દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોએ ભવિષ્યમાં સુરક્ષિત સ્થળોએ જવું પડશે. પશ્ચિમ બંગાળનો કિદ્રોપુર વિસ્તાર જ્યાં ગયા વર્ષ સુધી સમુદ્રનું સ્તર વધવાનો કોઈ ખતરો નહોતો. વર્ષ 2100 સુધીમાં અડધો ફૂટ પાણી પણ વધશે.

આ અસર વૈશ્વિક તાપમાનમાં વધારાને કારણે થશે.

ભારત સહિત એશિયા ખંડ પર પણ તેની deepંડી અસર જોવા મળી શકે છે. હિમાલયના પ્રદેશમાં વારંવાર હિમવર્ષા તળાવો ફાટવાથી નીચાણવાળા દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં પૂર ઉપરાંત અન્ય ઘણી પ્રતિકૂળ અસરો સર્જાઈ છે. આગામી કેટલાક દાયકાઓમાં દેશભરમાં સરેરાશ વાર્ષિક વરસાદ વધશે. દર વર્ષે ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે, ખાસ કરીને દક્ષિણના વિસ્તારોમાં.

About gujju

Check Also

8 કરોડ ખર્ચ્યા બાદ પણ કોરોનાથી ખેડૂતનું મોત…

દેશભરમાં કોરોના વાયરસનું સંક્રમણ વધી રહ્યું છે અને આ બધાની વચ્ચે મધ્યપ્રદેશના રીવામાં એક દુ:ખદ …

Leave a Reply

Your email address will not be published.