Breaking News

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ અંગે સરકારનો મોટો નિર્ણય, નવા નિયમો જારી…

સરકારે એક મોટી જાહેરાત કરીને લોકોની મુશ્કેલીઓ હળવી કરી છે. કેન્દ્ર સરકાર પાસેથી ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ મેળવવું હવે ખૂબ જ સરળ બની ગયું છે. માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રાલયે નવા ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ નિયમો જારી કરવાના તાજેતરના નિયમોમાં ફેરફાર કરીને આને સરળ બનાવ્યું છે.

શું છે નવો નિયમ?

નવા નિયમો અનુસાર, ખાનગી વાહન ઉત્પાદકો અને ઓટોમોબાઈલ એસોસિએશનો અને બિન-નફાકારક સંસ્થાઓ અથવા કાનૂની ખાનગી કંપનીઓ સહિત વિવિધ સંસ્થાઓને માન્ય ડ્રાઈવર તાલીમ કેન્દ્રો ચલાવવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે. જેથી નિર્ધારિત તાલીમ અભ્યાસક્રમ પૂર્ણ કરનારા લોકોને નવા ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ નિયમો જારી કરી શકાય, માર્ગ પરિવહન અને રાજમાર્ગ મંત્રાલયે તેને લગતી તમામ માહિતી જારી કરી છે.

પરિવહન મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા

મંત્રાલય દ્વારા સૂચિત કર્યા મુજબ, આ સંસ્થાઓ પ્રાદેશિક પરિવહન કચેરીઓ (RTO) દ્વારા ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ આપવાની હાલની સુવિધા ઉપરાંત ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ જારી કરી શકશે. તેઓ માન્યતા માટે પણ અરજી કરી શકે છે. માહિતી અનુસાર, પરિવહન મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકામાં વધુમાં જણાવાયું છે કે આ માટે અરજી કરનારી કાનૂની એન્ટિટી પાસે સેન્ટ્રલ મોટર વ્હીકલ રૂલ્સ, 1989 હેઠળ નિર્ધારિત જમીન પર જરૂરી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અથવા સુવિધાઓ હોવી જોઈએ.

તેમની શરૂઆતથી જ સ્વચ્છ રેકોર્ડ હોવો જોઈએ. વધુમાં જણાવવામાં આવ્યું હતું કે જ્યારે કોઈ સંસ્થા ડ્રાઈવિંગ ટ્રેનિંગ સેન્ટર ચલાવવા માટે પરવાનગી માટે અરજી કરે છે, ત્યારે નિયુક્ત અધિકારી અરજી મળ્યાની તારીખથી 60 દિવસની અંદર પ્રક્રિયા પૂર્ણ કરશે. માન્યતા પ્રાપ્ત તાલીમ કેન્દ્રએ સંબંધિત પ્રાદેશિક પરિવહન કચેરીઓ (RTOs)/જિલ્લા પરિવહન કચેરીઓ (DTOs) ને વાર્ષિક કામગીરી અહેવાલો રજૂ કરવાના રહેશે.

ઓનલાઈન પોર્ટલ બનાવવા માટે

માહિતી અનુસાર, કેન્દ્ર સરકાર આવા માન્ય ડ્રાઇવિંગ કેન્દ્રો ચલાવવા માટે કોઇ આર્થિક મદદ કે અનુદાન આપશે નહીં. જો કે, સંસ્થાઓ કોર્પોરેટ સેક્ટર અથવા કેન્દ્ર અથવા રાજ્ય સરકારની અન્ય કોઈ યોજના હેઠળ અથવા કોર્પોરેટ સોશિયલ રિસ્પોન્સિબિલિટી (CSR) હેઠળ મદદ લઈ શકે છે. આ ઉપરાંત, માર્ગદર્શિકામાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે માન્યતા પ્રાપ્ત કેન્દ્રોએ તાલીમ કેલેન્ડર, ટ્રેન કોર્સ સ્ટ્રક્ચરની માહિતી ધરાવતું ઓનલાઈન પોર્ટલ બનાવવું પડશે.

About gujju

Check Also

હોસ્પિટલોમાં મોટા બદલાવના સંકેત,સ્વાસ્થય મંત્રી મનસુખ મંડાવિયાએ આપ્યું આ મહત્વનું નિવેદન…

મનસુખ માંડવીયાએ હોસ્પિટલમાં ફેરફાર સૂચવ્યો AIIMS ના 66 મા સ્થાપના દિવસે કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રી મનસુખ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *