Breaking News

જો તમે અથવા તમારા ઘરમા કોઇ માવો, તમાકુ કે ગુટખા ખાતા હોય તો આ એકવાર અવશ્ય વાંચજો – કેન્સર સિવાય બીજી આટલી બીમારીનો ભોગ બની જશો…

તમાકુનો ઉપયોગ કોઈપણ સ્વરૂપમાં તેના જોખમો વિના નથી. પછી ભલે તે ગુટખા, જરદા હોય કે તમાકુ 135 માવા સાથે મિશ્રિત હોય. તમાકુથી થતું નુકસાન તમારા શરીરને માત્ર બહારથી જ નહીં પણ અંદરથી પણ ખોખલું બનાવે છે.

આજે અમે તમને માવામાં ગુટકા અને તમાકુના સેવનથી થતા નુકસાન વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, કારણ કે આપણા દેશની વસ્તીનો મોટો હિસ્સો આ ખતરનાક આદતની પકડમાં છે.

સડેલા દાંત: તમે ગુટખા અને માવામાં ધૂમ્રપાન કરનારાઓના દાંત જોયા જ હશે. તેમના દાંત સમગ્ર વ્યક્તિત્વને બગાડે છે. ટૂંકા ગાળામાં, ગુટકા અને માવા તમાકુના સતત સેવનને કારણે દાંત સંપૂર્ણપણે પીળા, કાળા અને લાલ થઈ જાય છે જે ખૂબ જ કદરૂપું લાગે છે. આ માણસનો આખો દેખાવ બગાડે છે. ધીમે ધીમે દાંત બહાર આવવા માંડે છે.

ડીએનએ પર ખરાબ અસર: તમે ડીએનએ વિશે સાંભળ્યું જ હશે, જેનો અર્થ છે કે તમે જે રોગ પેદા કરો છો તે તમારી આવનારી પે પેઢીઓને  પણ અસર કરે છે. માવામાં લાંબા સમય સુધી તમાકુ અથવા ગુટકાના સેવનથી તમારા DNA પર ખૂબ ખરાબ અસર પડે છે.

પેઢા  ખરાબ છે: જે લોકો ગુટકા ખાય છે, તેમના પેઢાને ઘણી મુશ્કેલીમાંથી પસાર થવું પડે છે. પેઢમાં ઘા છે અને લોહી પણ બહાર આવવા લાગે છે. ઘાને કારણે બેક્ટેરિયા વધે છે, જેના કારણે શ્વાસ ખરાબ થાય છે. જેમ જેમ કેસ આગળ વધે છે, જીવલેણ ચેપનું જોખમ વધે છે.

કેન્સરનું મુખ્ય કારણ: જે વ્યક્તિ માવા, તમાકુ અથવા ગુટકા ખાય છે તેને મો, ગળા કે ફેફસાનું કેન્સર થવાની શક્યતા વધારે હોય છે. જો તમે પણ માવો, તમાકુ કે ગુટકા ખાતા હોવ તો તમે જોયું હશે કે ક્યારેક મો theામાં એક નાનો ડાઘ સફેદ ડાઘ તરીકે દેખાય છે. આ સફેદ બિંદુઓ પછી પણ, મેશ, તમાકુ અથવા ગુટકાના સતત વપરાશને કારણે કેન્સરના કોષો વધવા લાગે છે.

હૃદયરોગ: માવા, ગુટખા અને તમાકુના સેવનથી થતું નુકસાન તમારા હૃદયને ખૂબ નબળું બનાવે છે. તમારામાંના જેઓ 4-5 વર્ષથી ગુટખાનું સેવન કરે છે તેમને લાગ્યું હશે કે તેમનું હૃદય પહેલેથી જ ખૂબ નબળું થઈ ગયું છે.

ખાવાની વિકૃતિઓ: મેશ, તમાકુ અથવા ગુટકાના કેટલાક ગેરફાયદા છે જે આપણો સ્વાદ બગાડે છે. હા, જે વ્યક્તિ માવા, તમાકુ અથવા ગુટકા ખાય છે તે ક્યારેય સામાન્ય માણસે ભોજનનો આનંદ માણી શકતો નથી કારણ કે તેનું મોં પણ ખુલતું અને બંધ રહે છે.

હાઈ બ્લડ પ્રેશર: તમાકુ, મેશ અને ગુટકા પણ હાઈ બ્લડ પ્રેશરનું કારણ બની શકે છે. જો તમારું બ્લડ પ્રેશર પહેલાથી જ સામાન્ય કરતા વધારે છે, તો તમારે તેનું સેવન ન કરવું જોઈએ. કારણ કે તેનો ઉપયોગ તમારા બ્લડ પ્રેશરમાં વધારો કરશે જે તમારા હૃદય માટે બિલકુલ સારું નથી.

પેટમાં પથરી: જે લોકો તમાકુ, માવો અને ગુટખા ખાય છે તેમને પણ પથરી થવાની શક્યતા વધારે હોય છે. ગુટખાનો ઉપયોગ પથ્થર બનાવવા માટે થાય છે. શું થાય છે કે જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ ગુટખા ખાય છે,

દર વખતે કોઈને કોઈ બહાને ગુટખાના નાના ભાગની અંદર જાય છે. આ રીતે, સમય જતાં, તેના શરીરમાં ઘણો ગુટખા જમા થાય છે, જે કઠણ બની જાય છે.

તમાકુ, મેશ અને ગુટકા કેવી રીતે છોડવું: જો તમને હંમેશા તમાકુ, મેશ અને ગુટકા ચાવવાની ટેવ હોય અને તેના વગર જીવી ન શકો તો શેકેલા અજમાના બીજનો ઉપયોગ શરૂ કરો. દિવસમાં 3-4 વખત શેકેલા અજમાના દાણા ખાવાથી તમે ગુટખા ખાવાની ટેવમાંથી સરળતાથી છુટકારો મેળવી શકશો. તે ધૂમ્રપાન કરવાની ઇચ્છાને દૂર કરવામાં એક મહાન કાર્ય કરશે.

વરિયાળી, એલચી અને આમળા એટલે કે પાવડરનું મિશ્રણ તમાકુ છોડવા માટે ખૂબ જ અસરકારક રેસીપી છે. જ્યારે પણ તમે ગુટખા છોડી દેવા માંગતા હોવ ત્યારે આ 3 વસ્તુઓનું મિશ્રણ તૈયાર કરો અને દર 2 કલાકે થોડો પાવડર ખાઓ. આ સાથે તમે સરળતાથી ધૂમ્રપાન છોડી શકો છો.

About gujju

Check Also

શુ ઐશ્વર્યા બનશે તારક મહેતા ની નવી દયા ભાભી જાણો અહીં…

દરેકનો મનપસંદ શો અને બહુ જાણીતો સિરિયલ સ્ટાર મહેતાકા વિપરીત ચશ્મા સાથે ખૂબ જ સારા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *