Breaking News

સારો વરસાદ પડશે તેવી હવામાન ખાતાની આગાહીને આધારે ગુજરાતીઓએ આટલા કરોડ ગુમાવ્યાં

ગુજરાતના ડીસા-ભાભર, રાજકોટ, ભાવનગર, નડિયાદ અને અમરેલી, jંઝામાં ચપ્પલ સીધા હવામાં પડી જશે. 850-900 કરોડની શરત. આ માટે તેઓ ભારતીય હવામાન વિભાગ, એજન્સીઓ અને પૌરાણિક પદ્ધતિઓ દ્વારા કરવામાં આવેલા વરસાદની આગાહી પર આધાર રાખે છે. પરંતુ ગુજરાતીઓએ આ વર્ષે સારા વરસાદની આશા પર જુગાર રમવાનો અનુમાન લગાવ્યો છે. વરસાદ નહીં થવાને કારણે 500 કરોડનો વેડફાટ!

સમગ્ર દેશમાં વરસાદના આધારે રૂ. ૧00૦૦-૨૦૦૦ કરોડનો અંદાજ લગાવવામાં આવ્યો છે, જેમાં ગુજરાતનો હિસ્સો-45-50૦ ટકા છે. ગુજરાત ઉપરાંત રાજસ્થાન, દિલ્હી, પંજાબ અને હરિયાણામાં પણ છેલ્લા પાંચ-સાત વર્ષથી મોનસુન-રેઈન આધારિત સટ્ટાબાજી મોટા પાયે કરવામાં આવી રહી છે.

જોકે હવામાન વિભાગ દ્વારા આ વર્ષે સારો વરસાદ જોવા મળી રહ્યો છે, પરંતુ અંદાજની વિરુદ્ધ અટકળો ચાલી રહી છે. કારણ કે હવામાન વિભાગ દ્વારા છેલ્લા એક દાયકા દરમિયાન કરવામાં આવેલી 3 આગાહીઓ પણ સાચી થઈ નથી. આમ, આ વર્ષે પણ રાજસ્થાન, હરિયાણા, પંજાબ, ગુજરાત અને દિલ્હીના પેન્થર્સ બાકીની સિઝનમાં શરત લગાવશે, જેમાં માત્ર સારા વરસાદ જ નહીં પરંતુ અનિયમિત અને નબળા ચોમાસાને લક્ષ્યાંક બનાવશે.

કોરોના વાયરસ રોગચાળા વચ્ચે ભારતીય હવામાન વિભાગ (આઇએમડી) એ દેશમાં 103-105 ટકા વરસાદની પહેલી આગાહી જારી કરી છે. તેમણે એમ પણ માહિતી આપી હતી કે કેરળથી શરૂ થતો ચોમાસું એક અઠવાડિયા અગાઉ આવશે, પરંતુ હાલની વાસ્તવિકતા જોતા દેશના મોટાભાગના રાજ્યોમાં દર વર્ષની સરખામણીએ 20-40 ટકા ઓછો વરસાદ થયો છે. હવામાન શાસ્ત્રીઓના મતે હવામાન પરિવર્તનને કારણે ભારતીય ચોમાસાના સમય બદલાઇ શકે છે.

ભારતમાં ચોમાસું જૂનથી સપ્ટેમ્બર દરમિયાન ચાર મહિના ચાલે છે, જે ખરીફ પાક માટે સૌથી સારા સમાચાર છે. ખરીફ સીઝનમાં ખેડુતો મગફળી, કપાસ, તલ, મકાઇ, તૂર, એરંડા અને ઉરદ જેવા વરસાદના પાક ઉપર આધારીત છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ ઉપરાંત અમેરિકા, ઓસ્ટ્રેલિયા અને સ્કાયમેટ જેવા સંગઠનો પણ દેશમાં ચોમાસાની આગાહી કરી રહ્યા છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા મુજબ, સારો નબળો અને સામાન્ય ચોમાસું એ વરસાદનું પ્રમાણ છે જે સામાન્ય દેશમાં સરેરાશ દેશમાં 7 8 – 87 મીમી જેટલું થાય છે, જેમાં સામાન્ય એટલે કે -1 96-૧૦૦ ટકા વધારે વરસાદ એટલે કે 105 ટકા, વધુ વરસાદ પડે છે. ગણાય છે. વર્ષોથી વરસાદની રીત બદલાઈ ગઈ છે, પરિણામે સારો વરસાદ પડે છે. ચોમાસાની સીઝન પણ એક મહિનાનો મોડો છે.

દેશમાં સત્તા એપી સેન્ટર

ગુજરાત: રાજકોટ, જામનગર, ભાવનગર, અમરેલી, સુરેન્દ્રનગર, jંઝા, રાધનપુર, હરિજ, અમદાવાદ, સુરત, બરોડા …
રાજસ્થાન: પંજાબ, હરિયાણા, દિલ્હી ઉપરાંત બાડમેર, બેવર, અલવર, જયપુર, ઉદેપુરના ખેલાડીઓ.

કયા આધારે વરસાદની આગાહી છે?

હવામાન વિભાગ ઉપરાંત, ગુજરાતમાં આગાહી કરનારાઓ પવનની દિશા, નક્ષત્રો, તિન્ટોડીના ઇંડા મૂકવાની રીત, પક્ષીઓનું ગીત, હોળી, અખ્તરેજ પવન, વનસ્પતિ, જ્યોતિષવિદ્યા, ભડાલી રેખાના આધારે ચોમાસાની આગાહી કરી રહ્યા છે.

વરસાદ-ચોમાસુ અનુક્રમણિકાની મંજૂરી સાથે પણ વેપારમાં વિલંબ થયો
દેશના ઇક્વિટી માર્કેટની જેમ કોમોડિટી માર્કેટમાં પણ વોલ્યુમ ઝડપથી વધી રહ્યું છે. એક્સચેંજ દ્વારા સોના-ચાંદી, ચલણ, કૃષિ ચીજવસ્તુઓ ઉપરાંત વરસાદ અને ચોમાસાના સૂચકાંકો શરૂ કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે પરંતુ હજી વેપાર શરૂ થયો નથી જો આવનારા સમયમાં વરસાદ આધારિત વેપાર શરૂ થાય તો નવાઈ નહીં.

જે વરસાદના દાવમાં રમે છે તે જે કમાય છે તેનાથી ગુમાવે છે
સટ્ટાબાજીમાં, જે ખેલાડી કાયમ કમાય છે તે ત્યારે જ કમાય છે જ્યારે ખેલાડી ગુમાવવાનો સમય આવે છે. મોટા વરસાદ આધારિત શરત ગુજરાતમાંથી રમવામાં આવે છે. વાતાવરણમાં પરિવર્તનને લીધે, આગાહીઓ હવે સાચી નહીં રહે, જેનાથી ખેલાડીઓનું મોટું નુકસાન થાય છે.

About gujju

Check Also

આવતીકાલે રહેશે ભારત બંધ,વિપક્ષી પાર્ટીઓએ આપ્યું બંધને સમર્થન,જાણો શું શું રહેશે ખુલ્લું…

કેન્દ્રીય કૃષિ કાયદાઓ સામેના તેમના આંદોલનને વધુ મજબૂત બનાવવા માટે, ખેડૂતોના સંગઠનોએ આવતીકાલે એટલે કે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *