Breaking News

આજથી ગુજરાત સહીત ભારતના અનેક વિસ્તારોમાં ઉલ્કા વર્ષાનો અદભુત નજારો જોવા મળશે,જાણો ક્યારે દેખાશે ઉલ્કા વરસાદ…

આજથી, આગામી તારીખથી ભારત સહિત સમગ્ર રાજ્યમાં અને વિશ્વના દેશોમાં. ડેલ્ટા-એક્વેરિયસ મીટિઅર શાવર્સ 15 ઓગસ્ટ સુધી અવકાશમાં જોવા મળશે. તા. મહત્તમ ઉલ્કા ફુવારો આકાશમાં 15 ઓગસ્ટ સુધી દેખાશે.

ઉલ્કાના ફુવારો જોવાનો શ્રેષ્ઠ સમય એ મધ્યરાત્રીથી વહેલી પરો. સુધીનો છે. આ સમયગાળા દરમિયાન, પ્રતિ કલાક 15 થી 20 ઉલ્કા સ્પષ્ટ રીતે જોવામાં આવશે. દિવાળી ફટાકડાની રોમાંચક આતશબાજી આકાશમાં જોવા મળશે. રાજ્યના ખગોળશાસ્ત્રીઓએ આ અદ્ભુત ખગોળશાસ્ત્રીય ઘટનાના સાક્ષી બનવાનો રોમાંચ માણવાની તકનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

ખગોળશાસ્ત્રીઓએ જાન્યુઆરીમાં ક્વાડ્રેન્ટિડસ, એપ્રિલમાં લિરિસ અને ત્યારબાદ મેમાં એટા-એક્વેરિયસ ઉલ્કાવશનો અવલોકન કર્યો હતો. 3 દિવસના વિરામ પછી મફત ઉલ્કા ફુવારો આજથી શરૂ થશે.

ડેલ્ટા-એક્વેરિયસ મીટિઅર શાવર્સ આજથી 15 ઓગસ્ટ સુધી વિશ્વમાં દેખાશે. વર્તમાન ચોમાસાની સીઝનમાં મેઘધમ વરસાદ વચ્ચે ઉલ્કા વર્ષા પણ જોવા મળશે. આંતરરાષ્ટ્રીય ઉલ્કા સંગઠન ઉલ્કા નોંધે છે.

ઉલ્કાના ફુવારો જોવાનો શ્રેષ્ઠ સમય એ મધ્યરાત્રિ અને વહેલી પરો. પછીનો છે. સામાન્ય રીતે મધરાતથી પરોawn સુધી મહત્તમ ઉલ્કાવર્ષા જોવા મળે છે. વિદેશમાં, લોકો કાંઠે અને પર્વતીય, નિર્જન સ્થળોએ ચાર કે પાંચ દિવસ સુધી પડાવ લે છે.

સેકન્ડોમાં, દિવાળી ફટાકડા અને રંગબેરંગી ફટાકડા ખુલ્લા આકાશમાં જોઇ શકાય છે. અભ્યાસ ખગોળશાસ્ત્રીઓ ઉચ્ચ ગુણવત્તાવાળા દૂરબીનની સહાયથી આ મંતવ્યોનો આનંદ માણે છે. મેટિઅર શાવર્સનું નિરીક્ષણ કરવા માટે, 1080 ના વિસ્તરણ સાથેનું ટેલિસ્કોપ ગોઠવી શકાય છે.

आज होगा चमत्कार: उल्का की बारिश से चमकेगा पूरा आसमां, अद्भत होगा नजारा |  NewsTrack

કલાક દીઠ સરેરાશ 15 થી 20 ઉલ્કાઓ જોવામાં આવશે

જાથાના પ્રદેશ અધ્યક્ષ જયંત પંડ્યાના જણાવ્યા મુજબ, આજથી ડેલ્ટા એક્વેરિયસ ઉલ્કાવર્ષા આકાશમાં જોવા મળશે. તા. 20 મી જુલાઈએ આકાશમાં નિયમિત ઉલ્કા વર્ષા જોવા મળશે. દિવાળી ફટાકડાના 30 દ્રશ્યો આકાશમાં 15 થી 20 કલાક અને મહત્તમ એક સો ઉલ્કાવર્ષા જોવા મળશે.

ધૂમકેતુઓ ઉલ્કાવર્ષા પાછળનું કારણ છે

આ ઉલ્કાવર્ષા પાછળની ધૂમકેતુઓ કારણભૂત છે. સૌરમંડળમાં ધૂમકેતુઓ પણ છે જે તેમના સૂર્યગ્રહણ દરમિયાન પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષાને છેદે છે. આ ધૂમકેતુઓ સતત વિઘટન કરી રહ્યા છે. અને તેમાંથી નીકળતો પરપોટો ધૂમકેતુની દિશા જાળવે છે.

આ રીતે, દરેક ધૂમકેતુ તેની પાછળ વિસર્જિત પદાર્થની એક પગેરું છોડે છે. જ્યારે પૃથ્વી પર આ ઓગળેલા પદાર્થો વચ્ચે પસાર થાય છે ત્યારે આ ટુકડાઓ સંબંધિત વેગને કારણે પૃથ્વીના વાતાવરણમાં પ્રચંડ ઝડપે પ્રવેશ કરે છે. આવા સમયે તેમની મહત્તમ વેગ પ્રતિ સેકંડ 30 કિલોમીટર હોવાનો અંદાજ છે.

About gujju

Check Also

90 હજાર દર્દીઓની દવા કરવાવાળા ડોક્ટરની થઇ ધરપકડ, નકલી ડિગ્રી સાથે કમાતો હતો અઢળક.

આ વિશ્વમાં ઘણા લોકો સારા હોય છે તો ઘણા લોકો ખરાબ પણ હોય છે. એક …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *