Breaking News

નવી મુશ્કેલી:૧૮ વર્ષ પછી ફરીએકવાર જોવા મળ્યો આ ભયાનક રોગ,જાણો આના વિશે….

વિશ્વમાં ખરાબ રીતે ફેલાયેલા કોરોના વાયરસના પ્રકોપથી લોકો હજી સંપૂર્ણ રીતે બહાર આવ્યા નથી. ઘણા દેશોમાં ફરી એકવાર કોરોના ચેપ વધી રહ્યો છે. નિષ્ણાંતોએ ત્રીજી તરંગની સંભાવના પણ વ્યક્ત કરી છે.

બીજા વાયરસથી કોરોના વાયરસને પરાજિત કર્યો છે, જે હજી સંપૂર્ણ રીતે નાબૂદ થયો નથી. રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ કેન્દ્રો (સીડીસી) એ ફરીથી વિશ્વભરમાં ચિંતા ઉભી કરી છે.

સીડીસીના જણાવ્યા અનુસાર યુ.એસ. ટેક્સાસ શહેરમાં વાંદરા વાયરસના ચેપનો એક અનોખો કિસ્સો સામે આવ્યો છે. યુ.એસ. ના કેટલાંક શહેરોમાં 2003 માં વાંદરા વાયરસનો પ્રથમ ફાટી નીકળ્યો હતો.

સીડીસીના જણાવ્યા અનુસાર, જે વ્યક્તિને વાંદરો વાઈરસ હોવાનો પુષ્ટિ મળી હતી તે તાજેતરમાં જ નાઇજીરીયાથી અમેરિકા આવ્યો હતો. અધિકારીઓએ કહ્યું કે ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના સંપર્કમાં આવેલા અન્ય લોકોમાં પણ ચેપ ફેલાવાનું જોખમ છે. હાલ તપાસ ચાલી રહી છે.

Monkeypox outbreak in the UK: Two treated for rare viral infection in North  Wales, World News | wionews.com

આરોગ્ય વિભાગના નિષ્ણાતોના જણાવ્યા મુજબ, દુર્લભ વાંદરા વાયરસ ચિકનપોક્સ વાયરસથી સંબંધિત છે. આ વાયરસ સાથેનો ચેપ ખૂબ ગંભીર હોઈ શકે છે. ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના શરીર પર મોટા ફોલ્લીઓ દેખાય છે. જ્યારે આવા લક્ષણો જોવા મળે છે ત્યારે વાયરસની પુષ્ટિ થાય છે.

વાંદરા વાયરસ શું છે?
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના જણાવ્યા મુજબ, વાંદરાઓએ સૌ પ્રથમ 1970 ના દાયકામાં મનુષ્ય સુધી પહોંચ્યો. ત્યારથી, 11 આફ્રિકન દેશોમાં વાયરસની પુષ્ટિ થઈ છે. 2003 માં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં આફ્રિકન દેશોની બહાર વાંદરા વાઇરસનો ફેલાવો થયો હતો.

2021 માં 18 વર્ષ પછીનો આ પહેલો કેસ છે. એક અહેવાલ મુજબ, ઘાનાથી લાવવામાં આવેલા કૂતરાના સંપર્કમાં આવ્યા બાદ 2003 માં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં વાંદરા વાઇરસનો વાયરસ ફેલાયો હતો. રાહતની વાત છે કે ભારત સહિત એશિયન દેશોમાં હજી સુધી આ વાયરસની પુષ્ટિ થઈ નથી.

આરોગ્ય નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, વાંદરાઓ ચેપગ્રસ્ત પ્રાણીઓથી લોહી, શરીરના પ્રવાહી અથવા ત્વચાના ઘાના સંપર્ક દ્વારા માનવોમાં સંક્રમિત થાય છે. આ ચેપનું મૂળ પ્રાણીઓ સાથે જોડાયેલું છે. વૈજ્ઞાનિકો હજી આનાથી અજાણ છે.

વાંદરા વાયરસ લક્ષણો
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના જણાવ્યા મુજબ, વાંદરા વાઈરસના વાયરસના ચેપ માટેના સેવનનો સમયગાળો સામાન્ય રીતે 6 થી 13 દિવસનો હોય છે. જો કે, ઘણા કિસ્સાઓમાં આ સમયગાળો 5 થી 21 દિવસનો હોઈ શકે છે

. વાંદરાના વાયરસથી સંક્રમિત વ્યક્તિના લક્ષણોમાં તાવ, માથાનો દુખાવો, લિમ્ફેડોનોપેથી, પીઠ અને સ્નાયુઓમાં દુખાવો અને નબળાઇ શામેલ છે. લસિકા ગાંઠોનો સોજો આ વાયરસનું મુખ્ય લક્ષણ માનવામાં આવે છે.

આ ઉપરાંત ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના શરીર અને અંગો પર મોટા ફોલ્લીઓ રચાય છે. ઘણા લોકો આંખના ખૂણામાં પણ આ પ્રકારની અસરનો અનુભવ કરે છે. નિષ્ણાતોના મતે, વાંદરાઓથી મૃત્યુ દર 11 ટકા સુધી છે. ચેપ નાના બાળકોમાં મૃત્યુદર વધારે છે.

નિષ્ણાંતોના મતે, આ ચેપ વાંદરા વાઇક્સના વાઇરસથી થાય છે. આ વાયરસ ઓર્થોપોક્સ વાયરસના જૂથનો છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના જણાવ્યા અનુસાર, વ્યક્તિમાંથી વ્યક્તિમાં વાંદરા વાયરસના સંક્રમણનો દર ખૂબ ઓછો છે. ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિની છીંક-ખાંસી, ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિની ત્વચા પર ચેપ અથવા ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિ સાથે ગા close સંપર્ક દ્વારા વાયરસ બીજા વ્યક્તિમાં ફેલાય છે.

સારવાર કેવી રીતે કરવામાં આવે છે?
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના જણાવ્યા મુજબ હાલમાં વાંદરા વાઇક્સનો કોઈ ઉપાય નથી. શીતળાને નાબૂદ કરવા માટે અપાયેલી રસી વાંદરાઓથી સુરક્ષિત માનવામાં આવે છે. કેટલાક અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે વાંદરાઓથી ચેપ અટકાવવામાં આ રસી 85 ટકા સલામત છે.

About gujju

Check Also

ભારતીય સીમામાં 400 મીટર ઘુસ્યુ નેપાળી વિમાન, સુરક્ષા એજન્સીઓ…

ફરી એક વખત નેપાળના વિમાનો ભારતીય સરહદમાં ઘૂસ્યા હોવાનો કિસ્સો સામે આવ્યો છે. સશસ્ત્ર સરહદ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *