Breaking News

શું તમે વિચાર્યું છે કે સ્કૂલ બસનો કલર શા માટે પીળો જ હોય છે,જાણો તેનું કારણ…….

રંગોની દુનિયા અદભૂત છે. તમે જાણો છો કે આપણે રંગોને કેમ પસંદ કરીએ છીએ? આ કારણ છે કે રંગ સાથે જોડાયેલા કેટલાક ગુણો છે જે આપણી અંદર છુપાયેલા છે. દરેકની પસંદગીઓ જુદી જુદી હોય છે.

કેટલાક લાલ, કેટલાક ગુલાબી, કેટલાક અન્ય રંગો. આટલું જ નહીં, રંગોની પ્રકૃતિ પ્રમાણે માણસે રંગોના જુદા જુદા અર્થ પણ નિર્ધારિત કર્યા છે. કારણ કે લીલોતરીનો ઉપયોગ બચાવ કે ખુશી માટે થાય છે.

સમાન લાલ રંગનો અર્થ ભય છે. ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે લાલ રંગની સૌથી લાંબી તરંગલંબાઇ હોય છે, તેથી જ આપણે અન્ય રંગો કરતા વધારે અંતરથી લાલ જોઈ શકીએ છીએ. પીળા રંગમાં લાલ અને લાલ કરતાં લાંબી તરંગલંબાઇ હોય છે. ચાલો હવે તમને એક સવાલ પૂછીએ. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે સ્કૂલ બસ પીળી કેમ છે?

શું આ પાછળ કોઈ વૈજ્ઞાનિક કારણ છે, તમે જોયું જ હશે કે દરેક સ્કૂલ બસનું પોતાનું સ્કૂલ નામ હોય છે અને આ બસો પીળી રંગાયેલી હોય છે. રંગનું પોતાનું મહત્વ છે. જો આપણે ઈચ્છીએ તો, ટ્રાફિક લાઇટ્સ વિવિધ રંગીન લાઇટથી સજ્જ છે, જેની મદદથી ટ્રાફિક નિયંત્રિત થાય છે. તેવી જ રીતે સ્કૂલ બસ પણ રંગવામાં આવી છે અને તે પીળી છે.

તો ચાલો આપણે શોધી કાઢી એ કે સ્કૂલ બસોને ફક્ત પીળા રંગમાં કેમ રંગવામાં આવે છે. આ પાછળનું કારણ શું છે, ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આની પાછળ ઘણા કારણો છે.

તેમાંથી એક શાળાઓમાં ફેરફાર માટે સુપ્રીમ કોર્ટ દ્વારા જારી કરવામાં આવેલી કેટલીક માર્ગદર્શિકા છે, જે 2012 માં જારી કરવામાં આવી હતી. જેમાં અનેક બાબતો કહેવામાં આવી હતી. સ્કૂલ બસમાં સ્કૂલનું નામ પહેલા હોવું જોઈએ. બીજું, આચાર્યના મોબાઇલ નંબરનો ઉલ્લેખ કરવો જોઈએ.

બસમાં સમાન ફર્સ્ટ એઇડ સુવિધા ઉપલબ્ધ હોવી જોઈએ. સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ મુજબ બસોની ગતિ નક્કી કરવી જોઈએ જેથી બસોની ગતિ નક્કી કરી શકાય. આ માટે સ્કૂલ બસના ડ્રાઇવરની વેરિફિકેશન પણ જરૂરી છે. આ ક્રમમાં, એવું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે બસને પીળી રંગ કરવી જોઈએ.

બસોને પીળો રંગ આપવા પાછળનું એક કારણ એ છે કે આ રંગ આ પ્રકારનો છે. જેને આપણે દૂરથી સરળતાથી જોઈ શકીએ છીએ. વરસાદ, ધુમ્મસ અને ઝાકળમાં પણ આપણે આ રંગ સરળતાથી જોઇ શકીએ છીએ. માત્ર આ જ નહીં, જો આપણે એક સાથે અનેક રંગો જોયે, તો પછી પીળો રંગ આપણું ધ્યાન આકર્ષિત કરે છે.

જો આપણે સમાન સ્કૂલ બસના પીળા રંગ માટેના વૈજ્ઞાનિક કારણ તરફ ધ્યાન આપીએ, તો તે મુજબ પીળા રંગની બાજુની પેરિફેરલ દ્રષ્ટિ લાલ કરતા 1.24 ગણી વધારે છે. આનો અર્થ એ છે કે પીળા રંગમાં બાકીના રંગો કરતાં 1.24 ગણો વધુ આકર્ષણ હોય છે અને તે અન્ય કોઈપણ રંગ કરતાં અગાઉ આંખને દૃશ્યમાન છે.

આવી સ્થિતિમાં, જો તમે સીધા ન જુઓ, તો તમે સરળતાથી પીળો જોઈ શકો છો. તેથી જ સ્કૂલ બસને પીળી રંગવામાં આવે છે જેથી હાઇવે પર કોઈ અકસ્માત ન થાય અને બાળકો સુરક્ષિત રીતે તેમના ઘરે પહોંચી શકે.

ચાલો તમને જણાવી દઇએ કે 1930 માં, અમેરિકામાં પહેલીવાર, તેની ખાતરી કરવામાં આવી હતી કે પીળો રંગ અન્ય રંગો કરતાં વધુ આકર્ષક છે. કેટલાક ટોકન બોર્ડ પણ પીળા રંગિત હોય છે. એક ખાસ વાત એ છે કે સ્કૂલ બસો ફક્ત ભારતમાં જ નહીં પણ વિદેશમાં પણ પીળી છે.

About gujju

Check Also

કિન્નર ને જોયા પછી કરો આ, ધન-સંપત્તિથી ભરાઈ જશે..

કિન્નર સમાજ એક એવો સમાજ છે જેમાં આશીર્વાદ અને શ્રાપ બંને છે. કહેવાય છે કે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *