Breaking News

શું તમે જાણો છો શા માટે પોલીસે ની યુનિફોર્મનો રંગ ખાખી જ હોય છે,ન જાણતા હોય તો જાણો અહીં…

પોલીસનું નામ સાંભળીને આપણા મગજમાં પહેલી તસવીર આવે છે તે ખાકી છે. ખાકીને સંરક્ષણનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. પોલીસ કર્મીઓ આ રંગને તેમના ગણવેશ તરીકે પહેરે છે. પોલીસને રંગ ખાકી દ્વારા ઓળખવામાં આવી છે. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે પોલીસ ગણવેશ કેમ રંગીન છે?

જો તમને ખબર ન હોય તો વિગતવાર જણાવો.પ્રશાસનના દરેક વિભાગના પોતાના નિયમો અને નિયમો છે જે મુજબ તેઓ કાર્ય કરે છે. લોકોની સેવા કરવાની વાત આવે ત્યારે પોલીસ વિભાગ એ વહીવટનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ ભાગ હોય છે.

તે આપણા દેશની સૈન્ય અને પોલીસ છે જે અમને રાત્રે શાંતિથી સૂવાની મંજૂરી આપે છે. સરેરાશ કર્મચારીને રજાઓ અને વેકેશન હોય છે પરંતુ પોલીસ નથી. પોલીસ વિભાગમાં કેટલીક જગ્યાએ ખાકી રંગ પણ જોવા મળી રહ્યો છે.

SI father, trainee Inspector daughter work in same police station in MP,  courtesy the lockdown- The New Indian Express

વરિષ્ઠ અધિકારીનો ગણવેશ થોડો ઘાટો ખાકી હોય છે, જ્યારે અન્ય પોલીસ અધિકારીઓનો ગણવેશ થોડો હળવા ખાકી હોય છે, પરંતુ એકંદરે રંગ નથી.

બ્રિટીશ કાળમાં પોલીસ સફેદ ગણવેશ પહેરતી હતી. ખાકી બ્રિટિશરોના સમયથી વલણમાં છે. બ્રિટિશ યુગ દરમિયાન પોલીસની રચના કરવામાં આવી ત્યારે પોલીસ સફેદ ગણવેશ પહેરતી હતી. પરંતુ ટૂંક સમયમાં ફરજમાં વિલંબ થતાં તે ગંદા થઈ જશે.

જેના કારણે પોલીસકર્મીઓમાં ભારે રોષ જોવા મળી રહ્યો છે. બીજી વસ્તુ સમાન છે જે તેમની ઓળખ છે. તે જ મલિન જે શિસ્ત અને શરમના દાયરામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં ગડબડ છુપાવવા માટે પોલીસે તે દરમિયાન વિવિધ રંગોથી યુનિફોર્મ રંગવાનું શરૂ કર્યું હતું.

તમામ પોલીસકર્મીઓનો ગણવેશ વિવિધ રંગોમાં રંગાયો હોવાથી રંગીન દેખાવા લાગ્યો. પરિણામે, પોલીસ કર્મચારીઓના ગણવેશ એક જગ્યાએ જુદા દેખાવા લાગ્યા.

આ સમસ્યા થઈ. તેનાથી બચવા પોલીસ અધિકારીઓએ ખાકી રંગ તૈયાર કર્યો હતો. આ રંગ આછો પીળો અને ભૂરા રંગનું મિશ્રણ છે. અધિકારીઓએ જ્યારે તેમનો ગણવેશ રંગવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે અન્ય પોલીસકર્મીઓ પણ ચાના પાન અને સુતરાઉ કાપડના રંગમાં તેમના ગણવેશ રંગવાનું શરૂ કરી દીધા.

1847 ખાકી એક અધિકારી બન્યા: જ્યારે બધા પોલીસકર્મીઓએ તેમના ગણવેશ ખાખી કરાવવાનું શરૂ કર્યું, ત્યારે વિભાગે 1847 માં પોલીસ માટે ખાકી અધિકારી બનાવ્યા. ખાદીમાં યુનિફોર્મ બદલવાનો પ્રસ્તાવ 1847 માં સર હેરી લેમ્સડે પાસે લાવવામાં આવ્યો હતો.

સર હેરી લ્યુમ્સન સર હેનરી લોરેન્સ દ્વારા કોર્પ્સ ગાઇડ્સ તરીકે ઓળખાતા ફોર્સના કમાન્ડન્ટ હતા. શરૂઆતમાં, આ પોલીસ દળના જવાનો સ્થાનિક પોલીસની ગણવેશમાં ફરજ પર હતા.

સર હેરી લસનની દરખાસ્ત સાથે, ખાકી ફરીથી પોલીસ ગણવેશ માટે ફરજિયાત થઈ ગઈ. ત્યારબાદ પોલીસ ખાતામાં માત્ર ખાકી યુનિફોર્મનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે.

જ્યારે કોલકાતા પોલીસના ગણવેશનો રંગ સફેદ છે: તમને જણાવી દઈએ કે કોલકાતા જતા પોલીસ માટે યુનિફોર્મનો રંગ હજી સફેદ છે. 1847 માં કોલકાતા પોલીસે લમ્સડનની ઓફર નામંજૂર કરી. કોલકાતા પોલીસે દરખાસ્તને નકારી કાઢવાનું એક કારણ એ પણ આપ્યું હતું કે કોલકાતા એક દરિયાકાંઠો શહેર છે, જે ભારે ગરમી અને ભેજનું કારણ બને છે.

તેથી જ અહીં સફેદ રંગ મહત્વપૂર્ણ છે. ખરેખર, આ પાછળનું કારણ એ છે કે સૂર્યનો પ્રકાશ સફેદ ગણવેશને પ્રતિબિંબિત કરે છે, જેના કારણે પોલીસકર્મીઓને વધુ ગરમીનો અનુભવ થતો નથી. આપણે જણાવી દઈએ કે બંગાળ પોલીસ ખાકી ગણવેશ પહેરે છે જ્યારે કોલકાતા પોલીસનો ગણવેશ સફેદ હોય છે.

About gujju

Check Also

સાળા ને થપ્પડ મારવી પડે ભરી,ગુસ્સેલ દુલ્હને તોડ્યા લગ્ન

લગ્ન એ માત્ર બે લોકોનું જ નહીં પરંતુ સમગ્ર પરિવારનું મિલન છે. કન્યા ઈચ્છે છે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *