Breaking News

જાણો ગોબરમાંથી વીજળી બનાવની આ અનોખી રીત,લાઈટબીલ માંથી મળશે છુટકારો….

વીજળીના બીલ આજકાલ એટલા મોંઘા થઈ ગયા છે કે દરેક જણ તેમ પરવડી શકે તેમ નથી. તેમ છતાં અમે તમને જણાવીએ છીએ કે તમે ઘરે બેઠા વિના મફત વીજળીનો ઉપયોગ કરી શકો છો, તમને આશ્ચર્ય થશે પરંતુ તે એકદમ સાચું છે.

આજે અમે તમને બાયોગેસથી વીજળી કેવી રીતે બનાવવી તે વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જે તમારા માટે ઉપયોગી સાબિત થઈ શકે છે. આ માટે તમારે પહેલા ગોબરની જરૂર પડશે. આ સિવાય તમારે ઓક્સિજનનો પણ ઉપયોગ કરવો પડશે. તો ચાલો જાણીએ કે તે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે અને તે કેવી રીતે બને છે.

વૈજ્ઞાનિક રીતે કહીએ તો, આ ગોબર ગેસ બનાવવામાં વિવિધ વાયુઓ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. પણ તે ખૂબ ઓછા પૈસા માટે વીજળી પૂરી પાડે છે. તે કોઈ નુકસાન પણ કરતું નથી. તમે આ પ્લાન્ટનો ઉપયોગ ઘરે તેમજ ઓ ફિસ અથવા ડેરી પ્લાનમાં કરી શકો છો.

રસોઈ માટે: – આજકાલ ઘરના દરેક વ્યક્તિમાં એલપીજી સિલિન્ડરનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. જોકે, આજે તેના ભાવમાં પણ નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. આવી સ્થિતિમાં, તમે રાંધવા માટે ગાયના છાણ ગેસનો ઉપયોગ કરી શકો છો. તે ખૂબ ખર્ચ કરતું નથી. જો કે તમારે એક અલગ બર્નર લાવવું પડશે, કારણ કે આ એલપીજી માટે વપરાયેલ બર્નર તેમાં ફિટ ન થઈ શકે.

ઘરની વીજળી માટે: – જેમ તમે શરૂઆતમાં કહ્યું હતું કે તમે ઘરે ખૂબ જ ઓછા ખર્ચે બાયોગેસનો ઉપયોગ કરી શકો છો. આ રીતે, તમારે દર મહિને વિશાળ વીજળીના બીલ ચૂકવવા પડશે નહીં.
કાર ચલાવવી: – તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે, પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે બાયોગેસનો ઉપયોગ કરીને તમે કારની જેમ ડીઝલ વાહન પણ ચલાવી શકો છો.

ચાલો અમે તમને જણાવી દઈએ કે ગાયના છાણમાંથી વીજળી ઉત્પન્ન કરવાની પદ્ધતિને બાયોગેસ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તમે તેને સીધા બજારમાંથી ખરીદી શકો છો અથવા ઘરે જાતે બનાવી શકો છો. તમારે આ માટે વધારાના સંસાધનોની પણ જરૂર નથી. તો ચાલો જાણીએ તેને બનાવવાની રીત વિશે.

હવે તમે તેને પાવર જનરેટ કરવા માંગો છો તેના કદ પર ટેલર બનાવી શકો છો. જો કે, આપણે તમને જણાવી દઈએ કે મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં તેનું કદ 4 થી 20 ઘન મીટર જેટલું હોય છે. જો કે તમારે તેને તમારી જરૂરિયાત પ્રમાણે ડિઝાઇન કરવું પડશે.

જો તમે ઘરની આજુબાજુમાં છોડ લગાવવા માંગતા હોવ, તો પછી હું તમને જણાવી દઇશ કે તેમાં એક મહિના કે તેથી વધુ સમયનો સમય લાગી શકે છે. તમે આ માટે કદને કસ્ટમાઇઝ કરી શકો છો.

જો તમારો પરિવાર નાનો અથવા મધ્યમ હોય તો તમે નાના કદના પ્લાન્ટ રોપણી કરી શકો છો અને જો તમે કોઈ ફેક્ટરી અથવા ફાર્મ હાઉસ માટે પ્લાન્ટ બનાવતા હોવ તો તે કદમાં મોટું હોઈ શકે છે. 1 થી 3 મીટર tallંચા પ્લાન્ટની કિંમત અંદાજે 17,000 રૂપિયા છે. જો કે, તમારી heightંચાઇ અને કદના આધારે, કિંમત અલગ અલગ હોઈ શકે છે.

ઇનલેટ ટાંકી, ડાયજેસ્ટ વહાણ, ગુંબજ, આઉટલેટ ચેમ્બર, કમ્પોસ્ટ ખાડો ..: ગોબર ગેસ બનાવવા માટે સૌ પ્રથમ ઇનલેટ ટાંકીમાં છાણ, પાણી અને ગૌમૂત્ર સંગ્રહિત કરવામાં આવે છે.

જે પછી આ તમામ મિશ્રણ ફીડ સ્ટોકમાં જાય છે. અહીંથી, આ મિશ્રણને લીધે ગુંબજમાં મિથેન ગેસ રચાય છે. પછી ગુંબજમાં એક પાઇપ મૂકવામાં આવે છે, જેના દ્વારા મિથેન ગેસ વેન્ટ્રેટ થાય છે. હવે બાકીની વેસ્ટ મટિરિયલ એક્ઝોસ્ટ ચેમ્બરમાં જાય છે અને અહીંથી તમે તેને પસંદ કરી શકો છો અને તેનો ઉપયોગ ખેતરમાં ખાતર તરીકે કરી શકો છો.

જો તમે એવું પ્લાન્ટ બનાવવા માંગો છો જે ટકાઉ હોય અને ઘણા વર્ષો સુધી ચાલે, તો આ માટે બધી ગુણવત્તાવાળી સામગ્રીનો ઉપયોગ થવો જોઈએ. જો તમે ઇંટ, સિમેન્ટ, રેતી જેવી ગુણવત્તાવાળી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરો છો, તો તમારું છોડ લાંબું ચાલશે.

ફાયદા: – સામાન્ય રીતે જ્યારે ઘરમાં એલપીજી ગેસ હોય છે ત્યારે બાળકો અને વૃદ્ધોને તકલીફ પડે છે, તેમ છતાં ગાયના વાયુથી કોઈ નુકસાન થતું નથી.

ગાયના છાણ ગેસનો ઉપયોગ કરીને કોઈ ઉર્જાનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો નથી. પ્રદૂષિત પણ કરી શકતા નથી. આ વાતાવરણને સ્વચ્છ રાખે છે. બીજું બધું ઉર્જાનો બગાડ છે જ્યારે બાયોગેસ ઉર્જાના નવીનીકરણીય સિદ્ધાંત પર કાર્ય કરે છે.

About gujju

Check Also

દર મહિને જમા કરો ૭ રૂપિયા, થશે ૫૦૦૦ નો ફાયદો – જાણો આ યોજના ની લાભ કઈ રીતે લેવો…

આ સરકારી યોજનામાં માત્ર 7 રૂપિયા જમા કરીને, તમને દર મહિને ₹ 5,000 નો લાભ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *