Breaking News

ગુજરાતનું આ એવું ખોડિયાર માઁનું મંદિર છે જ્યાં દરવર્ષે ત્રિશુલની ઉંચાઈ વધે છે,જાણો આ ચમત્કાર વિશે…

આસ્થાનું મોટું કેન્દ્ર વાંકાનેર હાઇવેથી સાત કિલોમીટર દૂર મોરબી સ્થિત મોટબી ગામનું ખોડીયાર માતા મંદિર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ ગામમાં ખોડિયાર માતાનું મંદિર લગભગ 1100 વર્ષ જૂનું છે. હાલમાં જ્યાં માતાજીનું મંદિર આવેલું છે, ત્યાં માતાજીના દેખાવની માન્યતા છે, આજે તમારા માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું અને જેમાં હું તમને એક નવી માહિતી આપવા જઇ રહ્યો છું જેમાં આજે આપણે ગુજરાતના મેટલ ગામની વાત કરીશું. આ એક પ્રખ્યાત મંદિર છે અને તે મેટલના ખોડીયાર તરીકે પણ ઓળખાય છે ચાલો આજે મેટેલમાં ખોડિયાર વિશે જાણીએ

રાજકોટ. મોરબી જિલ્લાના મંદિરોમાં, માટેલ ગામના ખોડિયાર માતાજીના મંદિરનું પ્રાચીન કાળથી ધાર્મિક મહત્વ છે. આ મંદિરમાં માતા તેની સાત બહેનો સાથે બિરાજમાન છે. તેમની ઇચ્છા પૂર્ણ કરવા માટે દૂર-દૂરથી ભક્તો અહીં આવે છે. માત્ર ગુજરાતમાંથી જ નહીં, પરંતુ દર વર્ષે મહારાષ્ટ્ર જેવા રાજ્યોમાંથી મોટી સંખ્યામાં ભક્તો આવે છે. ભક્તો મા ની સામે વ્રત રાખે છે,

જ્યારે તે પૂર્ણ થાય છે, તેઓ દર્શન માટે આવે છે મા ખોડિયાર ની એક રસપ્રદ વાર્તા છે. લોકવાયકા અનુસાર મા ખોડલનું મૂળ નામ જાનબાઈ હતું. તેની અન્ય છ બહેનો અવલ, જોગલ, તોગલ, બીજબાઇ, હોલાઈ અને સોસાઈ હતી. જ્યારે તેની માતાનું નામ દેવલબા અને પિતાનું નામ મામલિયા હતું.

આનાથી વલ્લભીપુરના રાજા શિલાદિત્ય સાથેની તેમની મિત્રતા તૂટી ગઈ. આ ઘટના પછી મામલિયા શિવની પૂજા કરવા નીકળ્યા હતા. મામલિયાની ભક્તિથી પ્રસન્ન થઈને શિવાજીએ તેમને આશીર્વાદ આપ્યા કે પાટલોલોકા અને નાગપુત્રની નાગદેવતાની સાત પુત્રીઓ તમારા ઘરમાં જન્મે છે. દંતકથા અનુસાર, મહાસુદના આઠમના દિવસે દંતકથા છે કે સાત બહેનોમાંથી એકને એક ઝેરી સાપ કરડ્યો હતો.

કોઈકે સૂચવ્યું કે જો તમે સૂર્ય risગતા પહેલા હેડ્સના રાજા પાસેથી અમૃત લાવશો, તો તમે તમારું જીવન બચાવી શકો છો. જાનબાઈ અવધ માતાના કહેવા પર કુંભ લેવા ગયા હતા.વાંટનેર હાઇવેથી સાત કિલોમીટર દૂર મોટબી ગામ છે. આ ગામમાં ખોડિયાર માતાનું મંદિર લગભગ 1100 વર્ષ જૂનું માનવામાં આવે છે. મંદિરના મહંત અનુસાર, રણછોડ દુધરેજીયાનું મૂળ નામ, જે હવે ખોડિયાર માતાજી તરીકે ઓળખાય છે, તે જાનબાઈ હતી. નાનપણમાં જાનબાઇ એટલે કે ખોડીયાર માતાજી તેની સાત બહેનો અને ભાઈ સાથે રમતા હતા.

તે સમયની જ વાત હતી જ્યારે જાનબાઇ ન આવી, અવધની માતાએ તેમને કહ્યું કે જાનબાઈ ક્યાંય ગઈ નહોતી. એમ કહીને જાનબાઈ ત્યાં આવી અને તેનો પગ તોડી નાખી. અને આ રીતે જાનબાઇને ખોડીયાર નામ મળ્યું. ખોડિયાર માતા, મગર પર સવારી કરી, તેના ભાઈને અમૃત કુંભથી જીવંત કર્યા, ઘણી જાતિના લોકો ખોડીયાર માતાજીની પૂજા કરે છે,

જે દરેકના દુખ સાંભળે છે અને દરેકને સાંભળે છે. લોકો અહીં પગપાળા આવવાનું પણ માને છે. ચૈત્રી અને આસો નવરાત્રિ ઉપરાંત અષાhadી બિજ અહીં ધૂમધામથી ઉજવવામાં આવે છે. દરમિયાન ખોડીયરે તેની માતાના ભાઈની હત્યા કરી હતી. ભાઈને જીવંત બનાવવા માટે, માતાજી હોલ ધટુ ધારા મેટાલીયા ધારા ગામમાં મંદિરની સામે સ્થિત છે, જ્યાંથી તે હેડ્સ ગયો હતો. બીજી દંતકથા અનુસાર, મૈટેલ ગામમાં એક ભૂરા ભરવાડ હતો, જેનું દૂધ ગાયમાંથી દરરોજ આપવામાં આવતું હતું.

એક દિવસ જ્યારે તેની ગાય મેટાલિયાની ભૂમિ પર જવાની શરૂઆત કરી, ત્યારે તે તેની પૂંછડી પકડીને માતલીયાની આ ભૂમિ પર ગઈ. અંદર જતા જણાયું કે જમીનમાં સોનાનું મંદિર છે અને માતા સ્વિંગ પર ઝૂલતી હોય છે. તેની ગાય દરરોજ દૂધ પીતી હતી. આ માટે તેણે તેની માતા પાસેથી વળતરની માંગ કરી હતી. ત્યારે માતાએ ભૂરા ભરવાડને ઘાસચારો આપ્યો.

ભૂરા ભરવાડે અનાજ ફેંકી દીધું, પણ એક અનાજ તેના કપડામાં અટવાઈ ગયું, જે સોનાનું હતું. હાલમાં, જ્યાં માતાજીનું મંદિર આવેલું છે, ત્યાં માતાજીના રૂપમાં માન્યતા છે. વરખડીના ઝાડ નીચે માતાજીનું મંદિર મુખ્ય આકર્ષણ છે. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે ત્રિશૂળ દર વર્ષે લગભગ એક ઇંચ જેટલો વધે છે. આ સિવાય માતૃ ધરો માતાલ ગામના મંદિરમાં પ્રવેશતા પહેલા આવે છે.

ભક્તો દર્શન કર્યા પછી પૃથ્વી પરથી પાણી લેવાનું ભૂલતા નથી. મેટાલિયા પ્રવાહમાં પાણી ઉનાળામાં પણ સમાપ્ત થતું નથી. તેનો બગાડ કર્યા વિના પાણી પીવાની રીત છે. લોકવાયકા અનુસાર ધારામાં મોતાજીનું સુવર્ણ મંદિર પણ છે.

ખોડિયાર માતાજીનું મંદિર 1200 વર્ષ જૂનું છે. મોરબી જિલ્લાના વાંકાનેર તાલુકાના મેટાલ ગામે ખોડિયાર માતાજીનું મંદિર મારા ભક્તોમાં આસ્થાની જ્યોત પ્રગટાવી રહ્યું છે. ગુજરાતમાં ખોડીયાર માતાજીના ત્રણ મોટા મંદિરો છે.

આમાં ધારી નજીક ગલધાર, ભાવનગર નજીક રાજપરા અને વાંકાનેર નજીક મેટલ ગામનો સમાવેશ થાય છે. ત્રણેય મંદિરો પાણીના શરીરની બાજુમાં સ્થિત છે. એક લોક માન્યતા એવી પણ છે કે ભૂરા ભરવાડે મેટાલિયા પ્રવાહમાં એક સુવર્ણ મંદિર જોયું હતું.

આ જાણીને રાજાએ જમીનમાંથી સોનાના મંદિર માટે 999 વાસણો સ્થાપિત કર્યા. આ પછી મતાલીયા પ્રવાહ નજીક ભાણેજિયો પ્રવાહ ઉનાળા દરમિયાન ભરાયો હતો. માતલીયાની જમીન હજી ખાલી નહોતી. ધટુ ગામના લોકો હજી પણ સીધી પીવા માટે માતલીયા પ્રવાહના પાણીનો ઉપયોગ કરે છે.

ખોડીયાર માતાજીનું મંદિર આવેલું છે.  માતાજીના મંદિરમાં બે સ્ટેશન છે. જૂના સ્ટેશનમાં ખોડીયાર માતાજીની મૂર્તિ ઉપર સોના-ચાંદીની છત્ર લટકાવવામાં આવી છે. તેની બાજુમાં ખોડીયાર માતાજીની સુંદર આરસની મૂર્તિ છે

. યાત્રાળુઓ માટે રહેવાની સગવડ અને ભોજનની સગવડ: માતાને શ્રધ્ધાંજલિ આપવા માટે ભક્તો ખાસ કરીને મંગળવાર અને રવિવારે અહીં આવે છે. લોકોની આસ્થાનું કેન્દ્ર બનેલા આ મંદિરમાં ભક્તોની સંખ્યા દર વર્ષે વધી રહી છે. ભક્તોના રોકાણ અને ભોજન બંને માટે મંદિરમાં અન્નક્ષેત્રની સુવિધા વિકસાવવામાં આવી છે. મંદિરમાં 140 ગાયોની ગૌશાળા પણ છે.

મોરબી જિલ્લાના વાંકાનેર તાલુકાના મેટાલ ગામે પ્રખ્યાત ખોડીયાર મંદિર આવેલું છે. વાંકાનેર શહેરથી આશરે 17 કિમી દૂર માતાજીનું મંદિર એક ઉચ્ચ શિલા પર સ્થિત છે. અહીં ચાર દેવીઓની જૂની મૂર્તિઓ છે. મંદિરના કાંઠે શાંત નદી છે જેને માતલિયા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે

લોકો માને છે કે આ ગામના લોકો ક્યારેય જળજન્ય બીમારીઓથી પીડિત નથી. બહારથી ભક્તો મતાલિયા પ્રવાહનું પાણી તેમની સાથે લઇ જાય છે. મોરબી અને આસપાસના વિસ્તારોમાંથી ભક્તો પગપાળા મંદિરમાં પહોંચે છે.

અહીં માતાજીના પ્રસાદની પણ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે, તમે એસ.ટી. અને ખાનગી વાહનો દ્વારા ગુજરાતમાં બધે જ તીર્થ ધામ પહોંચી શકો છો. ટ્રેન વાંકાનેર પહોંચે છે. તે રહેવા અને ખાવા માટેનું શ્રેષ્ઠ સ્થળ છે.

About gujju

Check Also

દીકરી સાથેના ડાન્સનો આ વ્યક્તિએ શેર કર્યો વિડિઓ, કોઈ બીજાના નામે ફરી રહેલ છે આ વિડિઓ તમે જોયો?

સોશિયલ મીડિયા પર કોઈ સારી વાત જેટલી ઝડપથી વાઇરલ જાય છે એટલી જ ઝડપથી ખોટી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *