Breaking News

ભારતની ૧૦૦ સ્માર્ટસિટી નું રેન્કિંગ જાહેર કરવામાં આવ્યું,સુરત પ્રથમ ક્રમે,જયારે વડોદરા છઠ્ઠા ક્રમે થી ૨૦ માં ક્રમે ફેકાયું…

ખોદાયેલા ખાડા, બારમાસી પાણીની સમસ્યા, ગંદકી, ડ્રેનેજ સમસ્યા સહિતના વિવિધ કારણોને કારણે વડોદરા શહેર સ્માર્ટ શહેરોની રેન્કિંગમાં ખૂબ પાછળ છે. ગયા વર્ષે ભારત સરકાર દ્વારા 6 માં ક્રમે આવેલા વડોદરાને આ વખતે 20 મો ક્રમ મળ્યો છે.

100 સ્માર્ટ શહેરોમાં સુરત પ્રથમ અને અમદાવાદ ચોથા ક્રમે છે, જ્યારે વડોદરા મ્યુનિ.ને ભારત સરકાર દ્વારા આ રેન્કિંગ દ્વારા સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે. નિગમે શહેરના વિકાસનો અરીસો બતાવ્યો છે. વડોદરાનો વિકાસ અટકી ગયો છે? કોર્પોરેશન લોબીમાં તેમની ચર્ચા થઈ રહી છે.

ભારત સરકારે વિવિધ શહેરોમાં વિકાસ માટેની સ્પર્ધા માટે વર્ષ 2017 માં દેશના 100 સ્માર્ટ શહેરોની સૂચિ તૈયાર કરી હતી. જેમાં વડોદરાનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો. આ પ્રોજેક્ટનો મુખ્ય ઉદ્દેશ પાણી, ડ્રેનેજ, રસ્તાઓ, સ્ટ્રીટ લાઇટ સહિતની માળખાકીય સુવિધાઓ સાથે વિવિધ મોટા પ્રોજેક્ટ્સ હાથ ધરીને શહેરને વિકાસની નવી ઉંચાઈ પર લઈ જવાનો છે.

વડોદરા મુન. કોર્પોરેશન દ્વારા સ્માર્ટ સિટી હેઠળ 54 પ્રોજેક્ટ્સ લેવામાં આવ્યા છે. જો કે, પ્રારંભિક તબક્કામાં શરૂ થયેલા કેટલાક પ્રોજેક્ટ્સ સધ્ધર ન હોવાથી રદ કરવામાં આવ્યા હતા. જોકે, 54 54 માંથી out 35 પ્રોજેક્ટ્સ પૂર્ણ થઈ ચૂક્યા છે, જ્યારે ૧ પ્રોજેક્ટ્સ પ્રગતિ હેઠળ છે જ્યારે બાકીના 03 પ્રોજેક્ટ્સ ટેન્ડર પ્રક્રિયા હેઠળ છે.

દર વર્ષે વિકાસ માટે સ્પર્ધા કરવા માટે દેશના 100 સ્માર્ટ શહેરો ક્રમે આવે છે. ભારત સરકાર તેના કાર્યો અને વિકાસના આધારે દરેક સ્માર્ટ સિટીને સ્થાન આપે છે. ગયા વર્ષે વડોદરા 100 સ્માર્ટ શહેરોમાંથી છઠ્ઠા ક્રમે હતું. જો કે, આ વખતે ભારત સરકારે જાહેર કરેલી રેન્કિંગ સૂચિ વડોદરા માટે નિરાશાજનક હતી.

આપણા ગુજરાતનું સુરત દેશના 100 સ્માર્ટ શહેરોમાં પ્રથમ ક્રમે આવ્યું છે. જ્યારે અમદાવાદ ચોથા ક્રમે આવ્યું છે. ગયા વર્ષે 6 માં ક્રમે આવેલા વડોદરા આ વખતે 20 માં સ્થાને આવ્યા છે. જેમ જેમ સમય પસાર થઈ રહ્યો છે અને શહેરમાં વિકાસના કામો થઈ રહ્યા છે, તે હોદ્દો વધારવો જોઇએ અને વડોદરા શહેરને 6 થી 20 મા સ્થાને ફેંકી દેવાને બદલે વડોદરા સિસ્ટમની કામગીરી અને શહેરના વિકાસ પર સવાલો ઉભા થઈ રહ્યા છે.

શું સ્વચ્છતા, પાણી, રસ્તાઓ, ડ્રેનેજ, સ્ટ્રીટ લાઇટ સહિતના વિવિધ પ્રોજેકટો હેઠળ વિકાસ કાર્યો દ્વારા શહેરમાં લોકોની સુખાકારીમાં સુધારો થયો છે? આ પણ એક સવાલ બની ગયો છે. વડોદરા મ્યુનિ. અરીસાની જેમ કોર્પોરેશનની નિષ્ફળતા બતાવી રહ્યું છે. શું શહેરમાં ઘણા મહિનાઓથી પાણીની સમસ્યા, ગટર, ગંદકી, પ્રિ-મોનસુન ઇવેક્યુએશન ડ્રાઇવ, વરસાદ પછી પણ સફાઇ ડ્રાઇવનો અભાવ, રાતની સફાઇનો અભાવ વગેરે માટે જવાબદાર છે તેવું ચિત્ર ઉપસી રહ્યું છે?

પ્રોજેક્ટના અમલીકરણ સાથે ક્રમ બદલાય છે

રેન્કિંગની ઓનલાઇન સિસ્ટમ છે. પ્રોજેકટ લાગુ થતાંની સાથે રેન્ક ફેરફાર ઓનલાઇન અપડેટ કરવામાં આવે છે. ટેન્ડર બહાર પાડવું, ઓ એન્ડ એમ કરવું વગેરે જેવા કામો ઓનલાઇન અપડેટ કરવામાં આવે છે. જેઓ દરેક વસ્તુ અનુસાર ક્રમે છે.

ડેટા દરરોજ અપડેટ કરવામાં આવે છે. જ્યારે પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ થાય છે અથવા જ્યારે ટેન્ડર સ્ટેજ પરથી વર્ક ઓર્ડર આપવામાં આવે છે ત્યારે આ ભંડોળનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, આ પ્રોજેક્ટ પ્રગતિમાં છે. આવી તમામ બાબતો ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે. જે ક્રમમાં ફેરફાર તરફ દોરી જાય છે. હવે જ્યારે અમારો પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ થઈ ગયો છે, તો રેન્ક પહેલા આવશે.

સ્માર્ટ સિટીઝ-ટોપ -20 રેન્કિંગ રેન્ક
1 સુરત (ગુજરાત)—2 ભોપાલ (મધ્યપ્રદેશ)—-3. ઇન્દોર (મધ્યપ્રદેશ)—-4.અમદાવાદ (ગુજરાત)—–5 આગ્રા (ઉત્તર પ્રદેશ)—-6. ઉદયપુર (રાજસ્થાન)—7 કાકીનાડા (આંધ્રપ્રદેશ)—-8 વારાણસી (ઉત્તર પ્રદેશ)—–9 તુમાકુરુ (કર્ણાટક)—-10 સાલેમ (તમિલનાડુ)—–11 રાંચી (ઝારખંડ)—-12 ભુવનેશ્વર (ઓડિશા)—-13 કોટા (રાજસ્થાન)——14 કાનપુર (ઉત્તર પ્રદેશ)—-15 તિરુપુર (તામિલનાડુ)—–16 ચેન્નાઇ (તમિલનાડુ)—–17 પીપરી-ચિંચવાડ (મહારાષ્ટ્ર)—–18 કોઈમ્બતુર (તમિલનાડુ)—–19 નાગપુર (મહારાષ્ટ્ર)——20 વડોદરા (ગુજરાત)

About gujju

Check Also

વૈજ્ઞાનિકોની ચેતવણી:દર ત્રણ વ્યક્તિમાંથી એક વ્યક્તિ માટે જીવલેણ બનશે કોરોનાનો સુપર મ્યુટન્ટ વેરિયંટ….

કોરોના વાયરસનો ચેપ વિશ્વમાં ચિંતાનો વિષય બની ગયો છે. નવું સંસ્કરણ ઘણા દેશોમાં તરંગો બનાવી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *