Breaking News

શું તમે જાણો છો,ભગવાન ભોળાનાથ પર કંકુ કેમ નથી ચઢાવવામાં આવતું,જાણો શા માટે….

ભગવાન મહાદેવને કઈ વસ્તુઓ ચઢાવવામાં આવતી નથી તેનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. તમે તેના વિશે અહીં વિગતવાર વાંચી શકો છો. કુમકુમ એટલે કે કંકુ એ પણ એવી વસ્તુ છે જે ભગવાન શિવ પર ચઢી નથી. આ લેખમાં, આપણે જાણીશું કે શુ કારણ છે.

કંકુ ને હળદર અને લીંબુના મિશ્રણમાંથી બનાવવામાં આવે છે, તેનો રંગ લાલ થાય છે. પાછલા લેખમાં જણાવ્યા મુજબ હળદર એ પણ એક એવો પદાર્થ છે જે ભગવાન શિવને ચઢાવામા આવતી નથી. આ કારણ છે કે હળદર ભગવાન વિષ્ણુ સાથે સંબંધિત છે અને તેથી જ તેને પિતાંબરધારી કહેવામાં આવે છે. કુમકુમ બનાવવામાં હળદરનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હોવાથી તે ભગવાન શિવને ચઢવવમાં આવતો નથી.

એક માન્યતા અનુસાર, કંકુ ને પાર્વતી દેવીની ભેટ છે કે તે હંમેશાં સારા કામનું ચિહન માનવામાં આવશે. આથી જ પરણેલી સ્રીઓ કમકુમ લગાવે છે જેથી તેઓ હંમેશા ધન્ય રહે.કુમકુમ પણ મેકઅપનું ચિહન છે છે. કોઈ પણ સ્ત્રી જ્યારે મેકઅપ કરે છે ત્યારે તેમાં કુમકુમનો ખાસ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

ભગવાન મહાદેવ એક વિધ્વંસ છે. તેઓ સ્મશાનગૃહમાં રહે છે અને રાખના ઢગલાનો ઉપયોગ કરે છે. તો આ બંને વાર્તાઓ વિરુદ્ધ છે. તેથી જ ભગવાન શિવને કંકુ ચઢાવવામાં આવતું નથી.

આની પાછળ એક વિશેષ તર્ક પણ છે. એકવાર એક સાધુ ભગવાન શિવનું ધ્યાન કરી રહ્યો હતો. તેમણે મહાદેવને રીઝવવા માટે તપસ્યા કરી અને તેની આસપાસની બધી વસ્તુઓ ભગવાન શિવને અર્પણ કરી. તે વસ્તુઓમાં હળદર પણ હતી.

ત્યારે તે સાધુ એ ભૂલથી મહાદેવને પાણીને બદલે લીંબુનો રસ ચઢાવ્યો. આમ કરવાથી, હળદર અને લીંબુ કંકુ નું રૂપ લીધું અને આખું શિવલિંગ લાલ થઈ ગયું. કદાચ કંકુ બનવાની આ પહેલી ઘટના હતી.

બીજી બાજુ કંકુ કારણે કૈલાસ પર સમાધિમાં લીન થયેલા મહાદેવના શરીરનો રંગ પણ અત્યંત લાલ થય ગયો. તે જ સમયે, માતા પાર્વતીએ આ રંગ ને જોયો અને તેમને ખબર પડી ગઈ કે મહાદેવનું આખું શરીર લોહીવાળું છે.

આવું દ્રશ્ય જોઇને તેણે મહાકાળી અવતાર લીધો અને કહ્યું કે જે કંઈ પણ તેના પતિની આ સ્થિતિનું કારણ બને છે, તેણે તેનો અંત કરવો જોઈએ. માતાની પરવાનગી મળતાં મહાકાળી મહાકાલના ભક્ત પાસે પહોંચ્યો અને તેનું માથું કાપી નાખ્યું.

હવે તે સાધુ ખૂબ ગભરાઈને પોતાની જાતનું રક્ષણ કરવા મહાદેવને પાછો બોલાવવા ગયો . ત્યારે ભગવાન શંકરે જોયું કે તેમના ભક્તને મા કાલીથી ખતરો છે , તો તે તરત જ જાતે જ તેમના ભક્ત અને મહાકાળીના ના વચ્ચે આવી ગયા . તેમના આવવાથી તેમના ભક્તનું રક્ષણ થયું પરંતુ માતા પાર્વતીનો ગુસ્સો સાન્ત થયો નહીં.

ત્યારે મહાદેવે તેમને સત્યથી પરિચિત કરાવ્યું કે તે તેનું લોહી નથી પણએક કંકુ છે જે લોહી જેવું જ દેખાય છે. આ સાંભળીને દેવી પાર્વતીએ જ્ઞાન થયું અને નોઇયં બનાવ્યો કે આજથી તેના પતિ એટલેકે મહાદેવ પર કુમકુમ નહીં ચઢાવવામાં આવે પરંતુ તે પછી તેના ભક્તની પ્રાર્થના પર, માતાએ આદેશ આપ્યો કે તેની પૂજા સમયે કંકુ પોતે જ સૌથી અગ્રણી માનવામાં આવશે. ત્યારથી મહાદેવને કુમકુમ ચઢાવવામાં આવતું નથી.

About gujju

Check Also

સાળા ને થપ્પડ મારવી પડે ભરી,ગુસ્સેલ દુલ્હને તોડ્યા લગ્ન

લગ્ન એ માત્ર બે લોકોનું જ નહીં પરંતુ સમગ્ર પરિવારનું મિલન છે. કન્યા ઈચ્છે છે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *